શું ઘઉંના ભાવ વધવાનો ડર છે? ઘઉંની મોંઘવારી રોકવા માટે સરકારે લીધું આ મોટું પગલું – જાણો

by Bansari Bhavsar

ગઈકાલે કેન્દ્ર સરકારે એવું પગલું ભર્યું છે કે જેનાથી એવો સવાલ ઊભો થયો છે કે શું દેશમાં ઘઉં મોંઘા થવાની શક્યતાઓ છે? જો કે, દેશમાં ઘઉંના ભાવ થોડા સમય માટે સ્થિર રહ્યા છે કારણ કે ભારત સરકારે મે 2022 માં ઘઉંની નિકાસ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો હતો. આ પછી, ઘરેલુ માંગને પહોંચી વળવા માટે દેશમાં ઘઉંનો પૂરતો પુરવઠો છે. આના આધારે સરકારે જાન્યુઆરીમાં પણ કહ્યું હતું કે ઘઉં, ચોખા અને ખાંડની નિકાસ પર પ્રતિબંધ ચાલુ રહેશે. અહીં જાણો કેન્દ્ર સરકારે ઘઉંને લઈને શું પગલાં લીધાં-

કેન્દ્ર સરકારે ઘઉંના સ્ટોકની મર્યાદા અડધી કરી છે
સંગ્રહખોરીને રોકવા અને ભાવ વધારાને રોકવા માટે, કેન્દ્ર સરકારે ગઈકાલે જથ્થાબંધ વેપારીઓ, મોટા છૂટક વિક્રેતાઓ અને પ્રોસેસર્સ માટે ઘઉંના સ્ટોક (ઘઉંના સ્ટોક મર્યાદા) જાળવવા માટેના ધોરણોને કડક બનાવ્યા છે. ખાદ્ય મંત્રાલયના જણાવ્યા અનુસાર, વેપારીઓ અને જથ્થાબંધ વેપારીઓને હવે 1000 ટનને બદલે 500 ટન સુધી ઘઉંનો સ્ટોક રાખવાની છૂટ છે. મોટા સાંકળના છૂટક દુકાનદારો દરેક વેચાણ કેન્દ્રમાં પાંચ ટનને બદલે કુલ 500 ટન ઘઉંનો સ્ટોક અને તેમના તમામ ડેપોમાં 1000 ટનનો સંગ્રહ કરી શકે છે.

ઘઉંના સંગ્રહની મર્યાદા માર્ચ સુધી અમલમાં રહેશે
ખાદ્ય મંત્રાલયે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે પ્રોસેસર્સને એપ્રિલ 2024 સુધી બાકીના મહિનામાં 70 ટકાને બદલે તેમની માસિક સ્થાપિત ક્ષમતાના 60 ટકા જાળવવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે. ખાદ્ય સુરક્ષાનું સંચાલન કરવા અને સંગ્રહખોરી અને અટકળોને રોકવા માટે, ઘઉં પર સ્ટોક મર્યાદા 12 જૂન, 2023 ના રોજ લાદવામાં આવી હતી, જે આ વર્ષે માર્ચ સુધી અમલમાં રહેશે.

ઘઉંના સ્ટોક લિમિટ પોર્ટલ પર નોંધણી કરાવવી જરૂરી છે.
ખાદ્ય મંત્રાલયે કહ્યું કે તમામ ઘઉં સંગ્રહ સંસ્થાઓએ ઘઉંના સ્ટોક લિમિટ પોર્ટલ પર નોંધણી કરાવવી પડશે અને દર શુક્રવારે સ્ટોકની સ્થિતિ અપડેટ કરવી પડશે. જો આ સંસ્થાઓ પાસે રાખેલો સ્ટોક નિયત મર્યાદા કરતા વધુ હોય, તો તેમણે સૂચનાની માહિતી જારી થયાના 30 દિવસની અંદર નિયત સ્ટોક મર્યાદામાં લાવવાનો રહેશે. મંત્રાલયે એમ પણ કહ્યું કે કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકાર બંનેના અધિકારીઓ આ સ્ટોક લિમિટ પર નજીકથી નજર રાખશે. આ જોવામાં આવશે અને નિર્ણય લેવામાં આવશે કે દેશમાં ઘઉંની કૃત્રિમ અછત (કૃત્રિમ માંગ) ઉભી થવા દેવી જોઈએ નહીં.

Related Posts