Amit Shah On CAA: લોકસભાની ચૂંટણી પહેલા દેશમાં લાગૂ થશે CAA, અમિત શાહએ આપ્યું નિવેદન, સમજો કે નાગરિકતા કાયદો CAA શું છે

by ND

Home Minister Amit Shah On CAA: કેન્દ્રીય ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહે શનિવારે (10 ફેબ્રુઆરી) ના રોજ નાગરિકતા સંશોધન કાયદા (CAA)ને લઈને મોટી જાહેરાત કરી છે. તેમણે કહ્યું છે કે લોકસભા ચૂંટણી પહેલા CAA લાગુ કરવા માટે નોટિફિકેશન બહાર પાડવામાં આવશે અને તેને લાગુ કરવામાં આવશે. ગયા વર્ષે ડિસેમ્બરમાં તેમની પશ્ચિમ બંગાળની મુલાકાત દરમિયાન, તેમણે દાવો કર્યો હતો કે CAAના અમલીકરણને કોઈ રોકી શકશે નહીં.

પહેલા સમજો કે નાગરિકતા કાયદો CAA શું છે

નાગરિકતા (સુધારા) અધિનિયમ 2019 એ ભારત સરકાર દ્વારા પસાર કરાયેલ એક વિવાદાસ્પદ કાયદો છે. આ કાયદો 31 ડિસેમ્બર 2014 સુધી પાકિસ્તાન, બાંગ્લાદેશ અને અફઘાનિસ્તાનથી આવેલા છ ધર્મો, હિન્દુ, શીખ, બૌદ્ધ, જૈન, ખ્રિસ્તી અને પારસીના શરણાર્થીઓને ભારતીય નાગરિકતા આપે છે.

એટલે કે, આ કાયદા હેઠળ, ત્રણ પડોશી મુસ્લિમ બહુમતીવાળા દેશોમાંથી આવતા લોકોને ભારતીય નાગરિકતા આપવામાં આવશે જેઓ 2014 સુધી કોઈને કોઈ અત્યાચારનો ભોગ બનીને ભારતમાં આવીને સ્થાયી થયા હતા. જો કે, મુસ્લિમોને આ જોગવાઈથી દૂર રાખવામાં આવ્યા છે જેના કારણે આ કાયદાનો વિરોધ થઈ રહ્યો છે.

ત્રણ દેશોમાંથી આવતા વિસ્થાપિત લોકોને નાગરિકતા મેળવવા માટે કોઈ દસ્તાવેજ આપવાની જરૂર રહેશે નહીં. કાયદા હેઠળ છ લઘુમતીઓને નાગરિકતા મળતા જ તેમને મૂળભૂત અધિકારો પણ મળી જશે.

આ બિલ પહેલીવાર ક્યારે આવ્યું

ભારતીય નાગરિકતા અધિનિયમ 1995માં ફેરફાર કરતું સંશોધિત બિલ સૌપ્રથમવાર 2016માં લોકસભામાં રજૂ કરવામાં આવ્યું હતું. ત્યારબાદ આ બિલ લોકસભામાં પસાર થયું હતું, પરંતુ રાજ્યસભામાં અટકી ગયું હતું. બાદમાં તેને સંસદીય સમિતિને મોકલવામાં આવ્યો હતો. 2019ની ચૂંટણીમાં જ્યારે મોદી સરકાર ફરી સત્તામાં આવી ત્યારે ફરીથી સંસદમાં બિલ રજૂ કરવામાં આવ્યું હતું.

ડિસેમ્બર 2019 માં, સંસદના બંને ગૃહો દ્વારા બિલ પસાર કરવામાં આવ્યું હતું અને ત્યારબાદ રાષ્ટ્રપતિની મંજૂરી પણ મળી હતી. આ સમયગાળા દરમિયાન દેશભરમાં મોટા પાયે વિરોધ પ્રદર્શનો થયા હતા. શાહીન બાગ સહિત દિલ્હીના કેટલાક વિસ્તારોમાં વિરોધ પ્રદર્શન ઘણા મહિનાઓ સુધી ચાલ્યા. જો કે, પછી કોરોના રોગચાળાને કારણે બધું ઠંડું પડી ગયું.

ચૂંટણી પહેલા જ CAA લાગુ કરવાની જાહેરાત શા માટે?

લોકસભાની ચૂંટણીને લગભગ ત્રણ મહિના બાકી છે. ચૂંટણીની તારીખ ફેબ્રુઆરીના અંતમાં અથવા માર્ચની શરૂઆતમાં જાહેર કરવામાં આવશે. પહેલા અમિત શાહ અને હવે કેન્દ્રીય મંત્રી શાંતનુ ઠાકુરે બંગાળની ચૂંટણી સભાઓમાં સમગ્ર દેશમાં CAA લાગુ કરવાની વાત કરી છે.

CAA લાગુ કરવાનું વચન છેલ્લી લોકસભા અને વિધાનસભા ચૂંટણીમાં ભાજપ માટે મુખ્ય ચૂંટણી મુદ્દો હતો. ભાજપ માને છે કે CAA તેમના હિંદુ રાષ્ટ્રવાદના એજન્ડાને આગળ વધારી શકે છે અને હિંદુ મતદારોને તેમની પાર્ટી તરફ આકર્ષિત કરી શકે છે. ખાસ કરીને એવા રાજ્યોમાં જ્યાં પહેલેથી જ મોટી હિંદુ વસ્તી છે.

બીજેપી CAAને દેશની સુરક્ષા અને રાષ્ટ્રીય હિતોના રક્ષણ માટેના પગલા તરીકે રજૂ કરી રહી છે. આ રીતે ભાજપ પોતાને મજબૂત અને નિર્ણાયક નેતૃત્વ તરીકે રજૂ કરવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે. જો કે, વિપક્ષનો આરોપ છે કે CAA મુસ્લિમ વિરોધી છે અને ભારતીય બંધારણના સમાનતાના નિયમનું ઉલ્લંઘન કરે છે.

આવી સ્થિતિમાં ભાજપ CAAના વિરોધને મુસ્લિમ તુષ્ટિકરણ તરીકે રજૂ કરી શકે છે, જે તેના હિન્દુ રાષ્ટ્રવાદી એજન્ડાને મજબૂત બનાવી શકે છે.

Related Posts