રાજ્યસભામાંથી રૂપાલા-માંડવિયા કપાયા: રામ મંદિરમાં 11 કરોડનું દાન, ગોવિંદભાઈને રાજ્યસભાનો ‘પ્રસાદ’, જે.પી. નડ્ડા, મયંક નાયક, જસવંતસિંહ પરમાર ઉમેદવાર જાહેર

by ND
Rupala-Mandaviya cut from Rajya Sabha: 11 crore donation to Ram temple, Rajya Sabha 'prasad' to Govindbhai, J.P. Nadda, Mayank Nayak, Jaswantsinh Parmar announced as candidates
ભાજપે જાહેર રાજ્યસભાની ચૂંટણીના ઉમેદવારો જાહેર કર્યા છે. જેમાં જે.પી. નડ્ડા, ગોવિંદ ધોળકિયા, મયંક નાયક, જસવંતસિંહ પરમારને ઉમેદવાર જાહેર કરાયા છે. ઉલ્લેખનીય છે કે સુરતના ઉદ્યોગપતિ ગોવિંદ ધોળકિયાએ રામ મંદિર નિર્માણમાં 11 કરોડનું દાન કર્યું હતું. આથી ભાજપે ગોવિંદભાઈને રાજ્યસભાની રિટર્ન ગિફ્ટ આપી છે.
મયંક નાયક
એક બ્રાહ્મણ, એક પાટીદાર અને બે OBC ઉમેદવાર
ગુજરાત રાજ્ય સભા માટે વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ ફરી સરપ્રાઈઝ આપી છે. ભાજપના રાષ્ટ્રીય પ્રમુખ જેપી નડ્ડા ગુજરાતથી રાજ્યસભા લડશે. લેઉવા પટેલ સમાજના લીડર અને સુરતના ઉદ્યોગપતિ ગોવિંદભાઈ ધોળકિયા પણ બનશે રાજ્યસભાના સાંસદ. બક્ષીપંચ મોરચાના પ્રમુખ અને ઉત્તર ગુજરાતના અગ્રણી મયંક નાયકને પણ રાજ્યસભાની લોટરી લાગી છે. મધ્ય ગુજરાતમાંછી ભાજપના અગ્રણી જશવંતસિંહ પરમાર પણ રાજ્યસભાના સાંસદ બનશે.
કોણ છે? સુરતના જાણીતા ઉદ્યાગપતિ ગોવિંદ ધોળકિયા
ગુજરાતના દુધાળા ગામમાં 7 નવેમ્બર 1947 ના રોજ જન્મેલા ગોવિંદ ધોળકિયાનો ઉછેર નાનકડા ઘરમાં થયો હતો. સાત ભાઈ-બહેનો સાથે ગરીબ કૃષિ પરિવારમાં ઉછરેલા, તેમણે કોઈ વિશેષ વિશેષાધિકારો અથવા ગુણવત્તાયુક્ત શિક્ષણ વિના બાળપણનો અનુભવ કર્યો. તેમની સામે અનેક પડકારો હોવા છતાં, ગોવિંદ ધોળકિયાનું બાળપણ સાદગીથી વીત્યું હતું. લોકો વચ્ચે તેઓ પ્રેમથી કાકા તરીકે ઓળખાઈ છે. તેમણે 1964માં 17 વર્ષની ઉંમરે જાહેર જીવનની શરૂઆત કરી હતી.
હીરા કાપવાનું અને પોલીશિંગનું કામ કરતા
17 વર્ષની ઉંમરે સુરત ગયા બાદ ગોવિંદ ધોળકિયા હીરા કાપવાનું અને પોલીશિંગનું કામ કરતા હતા. જો કે, તેમણે બે મિત્રો- વીરજીભાઈ અને ભગવાનભાઈ સાથે સ્વતંત્ર રીતે કામ કરવાનું નક્કી કર્યું. તેથી તેઓએ 10×15 ફૂટનો એક રૂમ દર મહિને 45 રૂપિયામાં ભાડે લીધો અને ત્યાંથી કામ કરવાનું શરૂ કર્યું. તેઓ જે દેવોની પૂજા કરતા હતા તેના આધારે તેઓએ કંપનીનું નામ રાખ્યું – શ્રી રામકૃષ્ણ (SRK) એક્સપોર્ટ કંપની. તેઓએ હીરાભાઈ વાડીવાલા સાથે વ્યવહાર શરૂ કર્યો, જેઓ રફ હીરાનો વેપાર કરતા હતા. પોલિશ કર્યા પછી હીરાનું વજન રફના વજનના ઓછામાં ઓછા 28 ટકા હોવું જોઈએ, ધોળકિયાની ટીમે તેને 34 ટકા હાંસલ કર્યું, જે એક અસામાન્ય સિદ્ધિ હતી. આનાથી તેમને તેમની ફેક્ટરીમાં હીરાનું ઉત્પાદન કરવાનો વિચાર આવ્યો. તેથી, આ માટે, તેને રફ હીરાના સીધા સપ્લાયરની જરૂર હતી.
ગોવિંદ ધોળકિયા.
500 રૂપિયા લઈને ધોળકિયા સાઈકલ ચલાવી રમેશભાઈની ઓફિસે ગયા
એપ્રિલ 1970માં એક દિવસ ખિસ્સામાં 500 રૂપિયા લઈને ગોવિંદ ધોળકિયા સાઈકલ ચલાવીને રમેશભાઈ શાહની ઑફિસે ગયા અને ત્યાં બેઠેલા તેમના ભાઈ વસંતભાઈને મળ્યા. ધોળકિયાએ કહ્યું, “મારે રફ હીરા ખરીદવા છે.” વસંતભાઈએ હળવેકથી પૂછ્યું, “રોકડ કે ક્રેડિટ પર?” “રોકડ,” ધોળકિયાએ કહ્યું. જો કે, તે સમયે વસંતભાઈ પાસે હીરા નહોતા, તેમણે ધોળકિયાને કહ્યું કે જ્યારે તેઓ તેમને હીરા મેળવવામાં મદદ કરશે, ત્યારે તેઓ એક ટકા કમિશન વસૂલ કરશે, જે માટે ધોળકિયા ખચકાટ વિના સંમત થયા હતા. ત્યારબાદ તેઓ બાબુભાઈ રીખાવચંદ દોશી અને ભાનુભાઈ ચંદુભાઈ શાહની ઓફિસે ઉતર્યા ગયા. તેઓએ એક કેરેટની કિંમત રૂ. 91 દર્શાવી હતી, પરંતુ ઓછામાં ઓછી દસ કેરેટની ખરીદી કરવાની હતી. તેનો અર્થ એ કે રૂ. 910 અને રૂ. 10ની દલાલી ઉમેરવાની હતી. જ્યારે ધોળકિયાએ તેમને જાણ કરી કે તેમની પાસે માત્ર 500 રૂપિયા છે, ત્યારે તેઓ તેમના ઘરે પહોંચ્યા પછી બાકીના 410 રૂપિયા ચૂકવવાનું કહ્યું.
પ્રથમ વેપાર કરવા માટે 410 રૂપિયા ઉછીના લીધા
જોકે સમસ્યા એ હતી કે ઘરમાં પૈસા નહોતા. ધોળકિયા તક ગુમાવવા માંગતા ન હોવાથી તેમણે પેમેન્ટ કર્યું હતું. ઘરે પહોંચ્યા પછી, તે તેના બે મિત્રો પાસે ગયો અને વસંતભાઈને તેના જીવનનો પ્રથમ વેપાર કરવા માટે 410 રૂપિયા ઉછીના લીધા. ત્યારબાદ તેઓએ રફ હીરાને પોલિશ કરીને 10 ટકાના નફામાં વેચી દીધા. અને ત્યારથી, પાછું વળીને જોયું નથી.
કોણ છે જે.પી. નડ્ડા?
ભાજપના રાષ્ટ્રીય અધ્યક્ષ જગત પ્રકાશ નડ્ડા કે જેમને જે.પી.નડ્ડાના નામથી પણ ઓળખવામાં આવે છે. જે.પી.નડ્ડાનો જન્મ બિહારના પટનામાં વર્ષ 1960માં થયો હતો. તેમનો કોલેજ સુધીનો અભ્યાસ BA અને LLB સુધી પટનામાંથી જ થયો છે. તો સાથે તેઓ શરૂઆતથી જ ABVPના કાર્યકર રહ્યા હતા.તેઓ સૌ પ્રથમવાર 1993માં હિમાચલ પ્રદેશથી ધારાસભ્ય તરીકે ચૂંટાયા હતા. જે બાદ તેઓ રાજ્ય અને કેન્દ્રમાં પણ મંત્રી તરીકેની જવાબદારી નિભાવી ચૂક્યા છે. વર્ષ 1994થી 1998 સુધી તેઓ વિધાનસભામાં પાર્ટીના નેતા પણ રહી ચૂક્યા છે. તો મોદી સરકારના પહેલા કાર્યકાળમાં જેપી નડ્ડાને આરોગ્ય પ્રધાન પણ બનાવવામાં આવ્યા હતા.

Related Posts