સુપ્રીમ કોર્ટે આજે “Electoral bonds” પર પ્રતિબંધ મૂક્યો, “Electoral bonds” શું છે, ભાજપને ચૂંટણીમાં કઈ રીતે મદદરૂપ હતું આ “Electoral bonds” ?

by Bansari Bhavsar

ભારતની સર્વોચ્ચ અદાલતે ગુરુવારે ચૂંટણી માટેના ભંડોળના રહસ્યમય સ્ત્રોત એવા ઇલેક્ટોરલ બોન્ડ્સ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે જેણે રાજકીય પક્ષો, ખાસ કરીને સત્તાધારી ભારતીય જનતા પાર્ટી (BJP) માટે કરોડો ડોલરની આવક ઊભી કરી છે.

બોન્ડને રદ કરવાની હાકલ કરતી ચાલુ અરજી પર કોર્ટે પોતાનો ચુકાદો જાહેર કર્યો. આ યોજના તપાસ હેઠળ છે, અને ટોચની અદાલતે નવેમ્બરમાં કહ્યું હતું કે બોન્ડ્સ “અપારદર્શકતા પર પ્રીમિયમ મૂકે છે” અને “મની લોન્ડરિંગ માટે દુરુપયોગ” થઈ શકે છે.

કોર્ટનો ચુકાદો મૂળભૂત રીતે નક્કી કરી શકે છે કે ભારતની આગામી સામાન્ય ચૂંટણીઓ, માર્ચ અને મે વચ્ચે કેવી રીતે લડવામાં આવે છે; તેમાં અજાણ્યા પૈસા કેટલી ભૂમિકા ભજવે છે; અને જેની પાસે રાજકીય લેન્ડસ્કેપ પર પ્રભુત્વ મેળવવા માટે સંસાધનો છે.

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની સરકાર દ્વારા 2018 માં રજૂ કરવામાં આવેલી ચૂંટણી બોન્ડ સિસ્ટમ હેઠળ, આ બોન્ડ્સ સ્ટેટ બેંક ઓફ ઈન્ડિયા પાસેથી ખરીદવા જોઈએ પરંતુ પક્ષકારોને અનામી રૂપે દાન કરી શકાય છે.

ચૂંટણી બોન્ડનો ઉપયોગ કરતા દાતાઓ તકનીકી રીતે અનામી હોય છે, તેમ છતાં, સ્ટેટ બેંક ઓફ ઈન્ડિયા સાર્વજનિક માલિકીની છે, એટલે કે શાસક પક્ષ પાસે તેના ડેટાની ઍક્સેસ છે. આનાથી મોટા દાતાઓ વિપક્ષી પક્ષોને દાન આપવા માટે ચૂંટણી બોન્ડનો ઉપયોગ કરવાથી ના પાડી શકે છે, ટીકાકારોએ જણાવ્યું છે.

વધુમાં, 2017 માં, ભારતની કેન્દ્રીય બેંક, ભારતીય રિઝર્વ બેંકે, મોદી સરકારને ચેતવણી આપી હતી કે શેલ કંપનીઓ દ્વારા “મની લોન્ડરિંગની સુવિધા” માટે બોન્ડનો દુરુપયોગ થઈ શકે છે. 2019 માં, દેશના ચૂંટણી પંચે સિસ્ટમને “જ્યાં સુધી દાનની પારદર્શિતાનો સંબંધ છે ત્યાં સુધી એક પૂર્વવર્તી પગલું” તરીકે વર્ણવ્યું હતું.

2018 થી, ગુપ્ત દાતાઓએ આ બોન્ડ્સ દ્વારા રાજકીય પક્ષોને લગભગ 16,000 કરોડ ભારતીય રૂપિયા ($1.9bn કરતાં વધુ) આપ્યા છે. 2018 અને માર્ચ 2022 ની વચ્ચે – એસોસિએશન ફોર ડેમોક્રેટિક રિફોર્મ્સ (ADR), એક બિન-સરકારી સંસ્થા દ્વારા વિશ્લેષણ કરવામાં આવેલ સમયગાળો – ચૂંટણી બોન્ડ દ્વારા દાનના 57 ટકા (લગભગ $600m) મોદીના ભાજપને ગયા.

ભારત માર્ચ અને મે વચ્ચે નવી સરકારને ચૂંટવા માટે 900 મિલિયનથી વધુ મતદારો માટે ચૂંટણીમાં જવાની તૈયારી કરી રહ્યું છે, આ ભંડોળે ભાજપને પોતાને પ્રભાવશાળી ચૂંટણી મશીનમાં પરિવર્તિત કરવાની મંજૂરી આપી છે. તેના એજન્ડાને પ્રમોટ કરતા હજારો વ્હોટ્સએપ જૂથોને ધિરાણ આપવાથી માંડીને ખાનગી જેટના બ્લોક-બુકિંગ માટે ચૂકવણી કરવા સુધી, ચૂંટણી બોન્ડ્સે ભાજપને સંસાધનોના વિશાળ ઇન્જેક્શન પ્રદાન કર્યા છે, જે તેને તેના હરીફો પર સ્પષ્ટ ધાર આપે છે.

ચૂંટણી બોન્ડ કેવી રીતે કામ કરે છે અને શા માટે તેમની “અલોકશાહી” તરીકે ટીકા કરવામાં આવે છે?

ચૂંટણી બોન્ડ શું છે?
ઈલેક્ટોરલ બોન્ડ્સ (EBs) એ ચલણી નોટોની જેમ “બેરર” સાધનો છે. તેઓ 1,000 રૂપિયા ($12), 10,000 રૂપિયા ($120), 100,000 રૂપિયા ($1,200), એક મિલિયન રૂપિયા ($12,000) અને 10 મિલિયન રૂપિયા ($120,000) ના મૂલ્યોમાં વેચાય છે. તે વ્યક્તિઓ, જૂથો અથવા કોર્પોરેટ સંસ્થાઓ દ્વારા ખરીદી શકાય છે અને તેમની પસંદગીના રાજકીય પક્ષને દાનમાં આપી શકાય છે, જે પછી 15 દિવસ પછી તેમને વિના વ્યાજે રિડીમ કરી શકે છે.

 

જ્યારે રાજકીય પક્ષોએ 20,000 રૂપિયા ($240) થી વધુ રોકડમાં દાન આપનારા તમામ દાતાઓની ઓળખ જાહેર કરવી જરૂરી છે, પરંતુ ચૂંટણી બોન્ડ દ્વારા દાન આપનારાઓના નામ ક્યારેય જાહેર કરવાના નથી, પછી ભલે તે રકમ કેટલી મોટી હોય.

તેમની રજૂઆતથી, EBs રાજકીય ભંડોળની પ્રાથમિક પદ્ધતિ બની ગઈ છે – ભારતીય રાજકારણમાં તમામ ભંડોળમાંથી 56 ટકા EBsમાંથી આવે છે, ADR દ્વારા એક અહેવાલમાં જણાવાયું છે. અનામી રૂપે પૈસા દાન કરવાની ક્ષમતાએ તેમને અત્યંત લોકપ્રિય બનાવ્યા છે પરંતુ તે ગુપ્તતામાં પણ છવાયેલા છે, જે ઘણા લોકો દલીલ કરે છે કે તે અલોકતાંત્રિક છે અને ભ્રષ્ટાચાર માટે કવચ પ્રદાન કરી શકે છે.

જ્યારે તેણે આ પ્રકારના ભંડોળને મંજૂરી આપતો નવો કાયદો લાવ્યો, ત્યારે મોદી સરકારે રાજકીય ભંડોળમાં પારદર્શિતાને સુધારવા માટે ઘણી જરૂરિયાતો પણ દૂર કરી: કોર્પોરેટ દાનને મર્યાદિત કરતો અગાઉનો કાયદો નાબૂદ કરવામાં આવ્યો, કંપનીઓને હવે તેમના દાન જાહેર કરવાની જરૂર ન હતી. તેમના નિવેદનોમાં, અને વિદેશી કંપનીઓ, જેને અત્યાર સુધી ભારતીય પક્ષોને ભંડોળ આપવાની મંજૂરી નહોતી, હવે તેમની ભારતીય પેટાકંપનીઓ દ્વારા આમ કરી શકશે.

“EB બેકરૂમ લોબીંગ અને અમર્યાદિત અનામી દાનને કાયદેસર બનાવે છે,” એડીઆરના વડા મેજર જનરલ અનિલ વર્મા (નિવૃત્ત)એ જણાવ્યું હતું. વર્માએ જણાવ્યું હતું કે દાતાઓની ઓળખની આસપાસની ગુપ્તતા સમસ્યારૂપ હતી. “તે મોટા સમયની કોર્પોરેશનો હોઈ શકે છે અથવા તે શેલ કંપનીઓ દ્વારા ગેરકાયદેસર નાણાં ફેંકી રહેલા ખેલાડીઓ હોઈ શકે છે – અમને ખબર નથી કે કોણ દાન કરી રહ્યું છે. આ તે બની ગયું છે જેને ઘણા લોકો કાયદેસર અને સંસ્થાકીય ભ્રષ્ટાચાર કહે છે.

ચૂંટણી બોન્ડથી ભાજપને કેવી રીતે ફાયદો થાય છે?
ઈલેક્ટોરલ બોન્ડ ડોનેશનનો સૌથી મોટો ફાયદો ભાજપને મળે છે. ભારતના ચૂંટણી પંચના ડેટા દર્શાવે છે કે EBs દ્વારા 2018 અને માર્ચ 2022 ની વચ્ચે કુલ દાનના 57 ટકા ભાજપને ગયા હતા, જે 5,271 કરોડ રૂપિયા (લગભગ $635 મિલિયન) હતા. સરખામણીમાં, પછીના સૌથી મોટા પક્ષ, ભારતીય રાષ્ટ્રીય કોંગ્રેસને 952 કરોડ રૂપિયા (લગભગ $115 મિલિયન) મળ્યા.

EB નિયમો સ્પષ્ટ કરે છે કે ફક્ત સાર્વજનિક માલિકીની સ્ટેટ બેંક ઓફ ઈન્ડિયા જ આ બોન્ડ વેચી શકે છે. આ, ઘણા લોકો દલીલ કરે છે, આખરે તે દિવસની સરકારને અનિયંત્રિત શક્તિ આપે છે.

“જાહેર ક્ષેત્રની બેંક દ્વારા બોન્ડ જારી કરવામાં આવ્યો હોવાથી, એક સિદ્ધાંત વિનાની સરકાર દાતાઓ અને પ્રાપ્તકર્તાઓની સૂચિ જાણી શકે છે,” ભારતીય રિઝર્વ બેંકના ભૂતપૂર્વ ગવર્નર અને અર્થશાસ્ત્રી રઘુરામ રાજને ગયા વર્ષે ટાઇમ્સ ઑફ ઇન્ડિયા માટે એક લેખમાં લખ્યું હતું. રાજને ઉમેર્યું, “સરકારના નિકાલ પરના ગાજર અને લાકડીઓને જોતાં, થોડી વ્યક્તિઓ અથવા કોર્પોરેશનો આ બોન્ડ્સ દ્વારા વિપક્ષને મોટી રકમનું દાન કરવાની તક આપશે.”

EBs એ પણ ભાજપના ચૂંટણી વર્ચસ્વમાં ફાળો આપ્યો છે. “તેમને ચૂંટણી બોન્ડ કહેવામાં આવી શકે છે, પરંતુ નિયમો એવું કહેતા નથી કે નાણાંનો ઉપયોગ ફક્ત ચૂંટણીઓ માટે જ થવો જોઈએ,” ભારતીય નૌકાદળના નિવૃત્ત કોમોડોર લોકેશ બત્રાએ જણાવ્યું હતું, જે ચૂંટણી ભંડોળમાં વધુ પારદર્શિતા માટે ઝુંબેશનું નેતૃત્વ કરી રહ્યા છે. “તેથી, જેને વધુ પૈસા મળે છે, તે પૈસાનો ઉપયોગ મીડિયા સ્પેસ ખરીદવા, જાહેરાતને પ્રોત્સાહન આપવા માટે થઈ શકે છે. એકવાર તમારી પાસે પૈસા હોય, તો તમે તેનો ઉપયોગ ગમે ત્યાં કરી શકો છો, ”તેમણે ઉમેર્યું.

ટીકાકારો કહે છે કે ભાજપ અને તેના નજીકના હરીફ કોંગ્રેસને મળેલા ભંડોળ વચ્ચેની અસંગતતા, ઇબીએ બનાવેલા અસમાન રમતના ક્ષેત્રને દર્શાવવા માટે સેવા આપે છે. દાખલા તરીકે, મે 2023માં, દક્ષિણના રાજ્ય કર્ણાટકમાં રાજ્ય વિધાનસભાની ચૂંટણીમાં કોંગ્રેસ અને ભાજપ એકબીજાની સામે ટકરાયા હતા. ચૂંટણી પંચ સમક્ષ બંને પક્ષો દ્વારા દાખલ કરાયેલી એફિડેવિટ દર્શાવે છે કે ભાજપ 197 કરોડ ($24m) જ્યારે કોંગ્રેસે 136 કરોડ ($16m) ખર્ચવામાં સક્ષમ છે.

આ બોન્ડના વેચાણની સમયમર્યાદા નક્કી કરવાની સત્તા પણ મોદી સરકાર પાસે છે. જ્યારે EB નિયમો તકનીકી રીતે દરેક નવા ક્વાર્ટરના પ્રથમ 10 દિવસમાં બોન્ડના વેચાણની મંજૂરી આપે છે – જાન્યુઆરી, એપ્રિલ, જુલાઈ અને ઓક્ટોબરમાં – સરકારે તેના નિયમો તોડ્યા અને મે મહિનામાં બે નિર્ણાયક ચૂંટણીઓની પૂર્વસંધ્યાએ દાતાઓને આ બોન્ડ ખરીદવાની મંજૂરી આપી. અને નવેમ્બર 2018. આ હાલમાં સુપ્રીમ કોર્ટમાં ચાલી રહેલા કેસનો એક ભાગ છે.

શા માટે ચૂંટણી બોન્ડની ટીકા કરવામાં આવી છે?
ટીકાકારો કહે છે કે કોઈપણ સ્ત્રોતમાંથી અનકેપ્ડ, અનામી દાનને મંજૂરી આપીને, ચૂંટણી બોન્ડ “કાયદેસર ભ્રષ્ટાચાર” માટે દરવાજા ખોલે છે, કોર્પોરેટ દાતાઓને શાસક પક્ષને અસરકારક રીતે સ્પોન્સર કરવાની અને સરકારના નિર્ણયોને પ્રભાવિત કરવાની મંજૂરી આપે છે.

વર્માએ કહ્યું, “દાતાઓ, દેખીતી રીતે, આ અનામી દાનને “રોકાણ” તરીકે જુએ છે.

તેમણે ઉમેર્યું હતું કે ઈલેક્ટોરલ બોન્ડની રજૂઆતને કારણે ખરેખર કેટલી મુક્ત અને નિષ્પક્ષ ચૂંટણીઓ થાય છે તે અંગે પણ શંકા ઊભી થઈ છે. “ચૂંટણીના બોન્ડ્સે ચૂંટણીના રાજકારણમાં સમાનતાની વિભાવનાને ખોરવી નાખી છે. મોટાભાગના દાન શાસક પક્ષને જાય છે, પછી ભલે તે સત્તામાં હોય, ”તેમણે કહ્યું.

બત્રાએ કહ્યું, “જે દિવસથી તે રજૂ કરવામાં આવ્યું હતું, એવું લાગે છે કે સરકારની પ્રાથમિકતા દાતાઓ અને પક્ષોની ઓળખ ગુપ્ત રાખવાની હતી.”

EB ને સુપ્રીમ કોર્ટમાં કોણ પડકારી રહ્યું છે?
2017 માં, અને પછીથી 2018 માં, બે એનજીઓ – ADR અને કોમન કોઝ – અને કોમ્યુનિસ્ટ પાર્ટી ઓફ ઈન્ડિયા (માર્કસિસ્ટ) એ સુપ્રીમ કોર્ટમાં બે અલગ-અલગ અરજીઓ દાખલ કરી, કોર્ટને ચૂંટણી બોન્ડ સિસ્ટમનો અંત લાવવા વિનંતી કરી.

હવે છ વર્ષ બાદ આખરે કોર્ટે આ કેસોમાં પોતાનો ચુકાદો સંભળાવ્યો છે. નવેમ્બર 2023માં કોર્ટે એન.ઓ

Related Posts