રવિચંદ્રન અશ્વિને ઇતિહાસ રચ્યો, અનિલ કુંબલે પછી 500 ટેસ્ટ વિકેટ લેનાર પ્રથમ ભારતીય બન્યો

by Bansari Bhavsar

રવિચંદ્રન અશ્વિને શુક્રવારે આંતરરાષ્ટ્રીય ક્રિકેટમાં 500 ટેસ્ટ વિકેટ લેનાર માત્ર બીજો ભારતીય બનીને ઇતિહાસ રચ્યો હતો.

રાજકોટમાં ઈંગ્લેન્ડ વિરુદ્ધ ચાલી રહેલી બીજી ટેસ્ટના બીજા દિવસે અશ્વિને આ માઈલસ્ટોન હાંસલ કર્યો હતો. અશ્વિને સીમાચિહ્ન સુધી પહોંચવા માટે માત્ર એક વિકેટની જરૂર હતી, તેણે ત્રીજા સેશનમાં ઝેક ક્રોલી (15)ને આઉટ કર્યો.

વિશાખાપટ્ટનમ ખાતેની બીજી ટેસ્ટમાં માત્ર ત્રણ વિકેટ ઝડપીને અશ્વિન 499 રન પર ફસાયેલો રહ્યો હતો, જ્યાં ભારતે 106 રન નોંધાવીને શ્રેણી 101ની બરાબરી કરી હતી.

અનિલ કુંબલે પછી અશ્વિન આંતરરાષ્ટ્રીય ક્રિકેટમાં 500 ટેસ્ટ વિકેટ લેનાર પ્રથમ ભારતીય છે. દિગ્ગજ લેગ-સ્પિનરે 132 ટેસ્ટમાં 619 વિકેટ ઝડપી છે.

અશ્વિન ટેસ્ટ ક્રિકેટના ઈતિહાસમાં 500 વિકેટ લેનારો નવમો બોલર છે. મુથૈયા મુરલીધરન, શેન વોર્ન, અનિલ કુંબલે અને નાથન લિયોન પછી તે પ્રપંચી ક્લબમાં પ્રવેશનાર પાંચમો સ્પિનર છે. ભારતીય ઓફ સ્પિનર શ્રીલંકાના આઇકોન મુરલીધરન પછી સીમાચિહ્ન (97 ટેસ્ટ) સુધી પહોંચનાર બીજા સૌથી ઝડપી છે, જેમણે 87 ટેસ્ટમાં તેની 500મી ટેસ્ટ વિકેટ મેળવી હતી.

અશ્વિન એલિટ લિસ્ટમાં જોડાય છે

અશ્વિન સીમાચિહ્ન સુધી પહોંચે તે પહેલાં, માત્ર આઠ બોલર 500-વિકેટ ક્લબનો ભાગ હતા. અશ્વિન મુથૈયા મુરલીધરન, શેન વોર્ન, અનિલ કુંબલે, નાથન લિયોન, કર્ટની વોલ્શ, ગ્લેન મેકગ્રા, જેમ્સ એન્ડરસન અને સ્ટુઅર્ટ બ્રોડનો સમાવેશ પ્રપંચી યાદીમાં થયો છે. 500 ટેસ્ટ વિકેટ ઝડપનાર અશ્વિને બીજા ક્રમે છે, તેણે તેની કારકિર્દીમાં 34 પાંચ વિકેટ અને આઠ 10 વિકેટ ઝડપી છે. નિમ્ન-મધ્યમ ક્રમમાં એક કરતાં વધુ હાથવગા બેટરના નામે પણ પાંચ સદી છે.

અશ્વિન નિર્ણાયક સફળતા પ્રદાન કરે છે

અશ્વિનની સીમાચિહ્ન વિકેટ ભારત માટે નિર્ણાયક હતી કારણ કે તેણે ઝેક ક્રોલી અને બેન ડકેટ વચ્ચેની 84 રનની ભાગીદારી તોડી હતી. બંનેએ ડકેટ સાથે ઝડપી સ્ટેન્ડ બાંધ્યા, ખાસ કરીને, સજાના મૂડમાં જોઈને. પ્રથમ દાવમાં ભારતના 445 રનના જવાબમાં ઇંગ્લેન્ડે ઝડપી શરૂઆત કરતાં ડાબા હાથના ઓપનરે માત્ર 39 બોલમાં પોતાની અર્ધસદી પૂરી કરી હતી.

Related Posts