ભારત v/s ઇંગ્લેન્ડ ટેસ્ટ : જયસ્વાલ, જાડેજાએ ભારતને 577-ટેસ્ટ ઇતિહાસમાં અત્યાર સુધીની સૌથી મોટી જીતની ભેટ આપી

by Bansari Bhavsar

 

રાજકોટના નિરંજન શાહ ક્રિકેટ સ્ટેડિયમ ખાતે ત્રીજી ટેસ્ટમાં પ્રથમ દાવમાં 445 રન બનાવ્યા અને ઈંગ્લેન્ડની ટીમને 319 રનમાં આઉટ કર્યા પછી, ભારતે બીજા 430 રન બનાવ્યા અને તેનો બીજો દાવ ડિકલેર કર્યો.

પરંતુ, ભારતે ચોથા દિવસે માત્ર 39.4 ઓવરમાં 112 રનના સ્કોર પર ઇંગ્લિશ બેટિંગ લાઇનઅપનો નાશ કર્યો. આ સાથે ભારતે ત્રીજી ટેસ્ટમાં ઇંગ્લેન્ડને 434 રનથી હરાવ્યું, જે રનની દ્રષ્ટિએ ભારતની અત્યાર સુધીની સૌથી મોટી જીત છે. તેમનો 577-ટેસ્ટ ઇતિહાસ.

હવે, યશસ્વી જયસ્વાલની બેવડી સદી, રોહિત શર્માની 11મી સદી, રવિન્દ્ર જાડેજાની 4થી સદી, પ્રથમ દાવમાં મોહમ્મદ સિરાજની 4 વિકેટ અને બીજી ઈનિંગમાં રવિન્દ્ર જાડેજાની ફાઈફરને કારણે ભારત ઈંગ્લેન્ડ સામેની શ્રેણીમાં 2-1થી આગળ છે.

ટેસ્ટ ક્રિકેટમાં ભારતનું અગાઉનું સર્વશ્રેષ્ઠ પ્રદર્શન 2021માં આવ્યું હતું જ્યારે તેણે ન્યુઝીલેન્ડ સામે 372 રનથી વિજય મેળવ્યો હતો, ત્યારબાદ 2015માં દિલ્હીમાં દક્ષિણ આફ્રિકા સામે 337 રનથી વિજય મેળવ્યો હતો. ઈંગ્લેન્ડ સામેની મોટી જીતે હવે ભારતને વર્લ્ડ ટેસ્ટ ચેમ્પિયનશિપમાં બીજા સ્થાને ધકેલી દીધું છે. (WTC) રેન્કિંગ.

અગાઉ બીજા દાવમાં, યશસ્વી જયસ્વાલ (214*), શુભમન ગિલ (91), અને સરફરાઝ ખાન (68*) એ ભારતને 500 રનથી વધુની લીડ તરફ આગળ ધપાવ્યું હતું. જેના પગલે સુકાની રોહિત શર્મા અને કો. ઈનિંગ્સ ડિકલેર કરવાનો નિર્ણય કર્યો અને ઈંગ્લેન્ડે 556 રનના વિશાળ ટોટલનો પીછો કરવો પડ્યો.

બીજા દાવમાં, ઇંગ્લિશ બેટર્સ શરૂઆતથી જ સંઘર્ષ કરતા જોવા મળ્યા હતા અને વિકેટો ગુમાવતા રહ્યા હતા. 122 સુધીમાં, તેઓએ તેમની તમામ વિકેટ ગુમાવી દીધી અને ટેસ્ટ પણ હારી ગઈ.

ભારત 23 ફેબ્રુઆરીથી રાંચીના JSCA ઈન્ટરનેશનલ સ્ટેડિયમ કોમ્પ્લેક્સમાં ચોથી ટેસ્ટ માટે ઈંગ્લેન્ડ સામે ટકરાશે.

દિવસની શરૂઆતમાં, ભારતે શુભમન ગિલ અને કુલદીપ યાદવની વિકેટ ગુમાવી હતી પરંતુ તે પહેલા નહીં કે બંનેએ તેમની ભાગીદારી માટે 50 રનનો આંકડો પાર કર્યો હતો. ખરાબ રનિંગ કોલનો શિકાર બન્યા બાદ અને સાચી લાયક સદી ગુમાવ્યા બાદ શુભમન પહેલો હતો. કુલદીપે તરત જ રેહાન અહેમદની બોલને સીધો બેન સ્ટોક્સને સ્લિપમાં આઉટ કર્યો.

યશસ્વી જયસ્વાલે ત્યારબાદ ત્રીજા દિવસે પીઠમાં ખેંચાણના કારણે મેદાન છોડ્યા બાદ તેની ઇનિંગ ફરી શરૂ કરી અને ટૂંક સમયમાં જ સારાફર્ઝ ખાનના રૂપમાં મુંબઈના અન્ય ક્રિકેટર સાથે તેની સાથે જોડાયો. બંને બેટ્સમેનોએ લંચ પહેલા 300 રનના ટોટલને પાર કરવામાં મદદ કરવા માટે 50 રનની ભાગીદારી કરી હતી જ્યારે લીડ પણ 430 રનથી વધુ થઈ ગઈ હતી.

દિવસની શરૂઆતમાં કુલદીપ યાદવે ખુલાસો કર્યો હતો કે રવિચંદ્રન અશ્વિન ટૂંક સમયમાં આ મેચ માટે ભારતીય ટીમ સાથે જોડાઈ શકે છે. અને તરત જ, BCCI સેક્રેટરી જય શાહે એક સત્તાવાર રિલીઝ દ્વારા સમાચારની પુષ્ટિ કરી.

ટેસ્ટ મેચના ત્રીજા દિવસે, ઇંગ્લેન્ડે 207/5ના સ્કોર સાથે દિવસની ફરી શરૂઆત કર્યા પછી ઝડપથી 8 વિકેટ ગુમાવી દીધી હતી. મોહમ્મદ સિરાજે 4 વિકેટ સાથે ભારતીય આક્રમણનું નેતૃત્વ કર્યું, જ્યારે કુલદીપ યાદવ અને રવિન્દ્ર જાડેજાએ 2-2 વિકેટ ખેરવી.

બીજી તરફ, ભારતે સુકાની રોહિત શર્મા અને યશસ્વી જયસ્વાલની સામાન્ય ઓપનિંગ જોડી સાથે તેની બીજી ઇનિંગની શરૂઆત આક્રમક રીતે કરી હતી. જોકે, પ્રથમ દાવનો સદી કરનાર રોહિત બીજી ઇનિંગમાં ઇંગ્લેન્ડના જો રૂટ દ્વારા ઝડપથી આઉટ થયો હતો.

સુકાનીના આઉટ થયા પછી, ભારતના બે યુવા બંદૂકો, યશસ્વી જયસ્વાલ અને શુભમન ગીલે 155 રનની ભાગીદારી નોંધાવી જેણે માત્ર ભારતીય દાવને સ્થિર કરવામાં મદદ કરી એટલું જ નહીં પણ ઈંગ્લેન્ડને પણ બેક ફૂટ પર લાવી દીધું. યશસ્વી જયસ્વાલે અણનમ 3જી ટેસ્ટ સદી સાથે શ્રેણીમાં તેના સનસનાટીભર્યા રનને આગળ વધાર્યું.

જો કે, જયસ્વાલને પીઠમાં ખેંચાણ સાથે મેદાન છોડવાની ફરજ પડી હતી અને તેના સ્થાને રજત પાટીદારને લેવામાં આવ્યો હતો, જે ક્રિઝ પર પગ શોધવા માટે સંઘર્ષ કરી રહ્યો હતો અને અંતે સ્કોરબોર્ડમાં કોઈ ફેરફાર કર્યા વિના આઉટ થયો હતો.

જો રૂટ અને ટોમ હાર્ટલી ઇંગ્લેન્ડના એકમાત્ર એવા વિકેટ લેનારા હતા જે એક દિવસે તેમની તરફેણમાં ગયા ન હતા. પરંતુ તમે બેન સ્ટોક્સની આગેવાની હેઠળની આ બાજુ પર શરત લગાવી શકો છો કે ચોથા દિવસે પાછળથી પાછા આવી શકો અને થોડા આશ્ચર્યો મેળવી શકો. ઇંગ્લેન્ડનો તાત્કાલિક ધ્યેય વર્તમાન ભાગીદારીને તોડવાનો અને અજેય લક્ષ્યનો પીછો કરતા પહેલા ભારતને 400 રનની લીડ માટે આઉટ કરવાનો રહેશે.

ભારત અને ઈંગ્લેન્ડ પ્લેઈંગ ઈલેવન:

ઈંગ્લેન્ડ: ઝેક ક્રોલી, બેન ડકેટ, ઓલી પોપ, જો રૂટ, જોની બેરસ્ટો, બેન સ્ટોક્સ (સી), બેન ફોક્સ (ડબલ્યુ/કે), રેહાન અહેમદ, ટોમ હાર્ટલી, માર્ક વુડ, જેમ્સ એન્ડરસન

ભારત: રોહિત શર્મા (C), યશસ્વી જયસ્વાલ, શુભમન ગિલ, રજત પાટીદાર, સરફરાઝ ખાન, રવિન્દ્ર જાડેજા, ધ્રુવ જુરેલ (w/k), રવિચંદ્રન અશ્વિન, કુલદીપ યાદવ, જસપ્રિત બુમરાહ, મોહમ્મદ સિરાજ

Related Posts