PM મોદી દ્વિપક્ષીય મંત્રણા કરવા માટે રાષ્ટ્રપતિ ભવનમાં ગ્રીક સમકક્ષ મિત્સોટાકિસને મળ્યા

by Bansari Bhavsar

ગ્રીસના વડા પ્રધાન કિરિયાકોસ મિત્સોટાકિસ, જેઓ ભારતની બે દિવસની સરકારી મુલાકાતે છે, તેમને બુધવારે નવી દિલ્હીમાં રાષ્ટ્રપતિ ભવનના પ્રાંગણમાં ઔપચારિક ગાર્ડ ઓફ ઓનર આપવામાં આવ્યું હતું.

મિત્સિટકિસ, તેમની પત્ની, મારેવા ગ્રાબોવસ્કી-મિત્સોટાકિસ સાથે, વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી દ્વારા સ્વાગત કરવામાં આવ્યું હતું.

ગાર્ડ ઓફ ઓનર પ્રાપ્ત કર્યા પછી, ગ્રીક વડા પ્રધાને જણાવ્યું હતું કે ભારત સાથેની વ્યૂહાત્મક ભાગીદારી ગ્રીસ માટે નોંધપાત્ર મહત્વ ધરાવે છે અને તેઓ વડા પ્રધાન મોદી સાથે દ્વિપક્ષીય ચર્ચા કરવા આતુર છે.

“થોડા મહિના પહેલા વડાપ્રધાનની ગ્રીસની મુલાકાતનો બદલો આપતાં, સત્તાવાર રાજ્ય મુલાકાત પર ભારતમાં આવવું એ એક વિશેષાધિકારની વાત છે. ગ્રીસ માટે, અમારા બંને દેશો વચ્ચે વ્યૂહાત્મક ભાગીદારી વિશેષ મહત્વ ધરાવે છે અને અમને તક મળશે. વિષયોની વિશાળ શ્રેણી, રાજકીય પરામર્શ, વ્યૂહાત્મક ભાગીદારી, પણ અમારી બે અર્થવ્યવસ્થાઓ વચ્ચે અમારા આર્થિક જીવનને ઉત્તેજન આપે છે. તેથી અહીં આવવું એ ખરેખર એક વિશેષાધિકાર છે અને હું ખરેખર વડાપ્રધાન તરીકે અમે જે ચર્ચા કરીશું તેની રાહ જોઈ રહ્યો છું, “મિત્સિટાકીસે કહ્યું.

આ પહેલા આજે વિદેશ મંત્રી એસ જયશંકરે ગ્રીકના વડાપ્રધાન કિરિયાકોસ સાથે મુલાકાત કરી હતી. જયશંકરે જણાવ્યું હતું કે તેઓ ભારત અને ગ્રીસ વચ્ચેના સંબંધોને વધારવા માટે મિત્સોટાકીસની પ્રતિબદ્ધતાની કદર કરે છે.

મિત્સોટાકિસ મંગળવારે મોડી રાત્રે રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાં પહોંચ્યા. કેન્દ્રીય વિદેશ રાજ્ય મંત્રી મીનાક્ષી લેખીએ એરપોર્ટ પર ગ્રીક પીએમનું સ્વાગત કર્યું. નોંધનીય છે કે, મિત્સોટાકિસ આજથી શરૂ થતા ત્રણ દિવસીય રાયસિના ડાયલોગ 2024માં મુખ્ય અતિથિ અને મુખ્ય વક્તા છે.

મિત્સોટાકિસની સાથે વરિષ્ઠ અધિકારીઓ અને ઉચ્ચ સત્તા ધરાવતું બિઝનેસ ડેલિગેશન છે.

એક્સ પરની એક પોસ્ટમાં, વિદેશ મંત્રાલયના સત્તાવાર પ્રવક્તાએ જણાવ્યું હતું કે, “હેલેનિક રિપબ્લિકના PM @kmitsotakis નું ઉષ્માભર્યું સ્વાગત છે કારણ કે તેઓ તેમની ભારતની પ્રથમ રાજ્ય મુલાકાત પર નવી દિલ્હી પહોંચ્યા છે. MoS @M_Lekhiat દ્વારા એરપોર્ટ પર સ્વાગત કરવામાં આવ્યું છે. #RaisinaDialogue2024 ના મુખ્ય અતિથિ અને મુખ્ય વક્તા.”

ગ્રીકના વિદેશ મંત્રી જ્યોર્ગોસ ગેરાપેટ્રિટિસ જેઓ રાયસીના સંવાદમાં હાજરી આપવા નવી દિલ્હીમાં છે. મંગળવારના રોજ વિદેશ મંત્રી જયશંકર સાથે મુલાકાત કરી અને બંને નેતાઓએ ભારત-ગ્રીસ અને ભારત-યુરોપ સહયોગને મજબૂત કરવા અંગે ચર્ચા કરી.

દરમિયાન વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી અને તેમના ગ્રીક સમકક્ષ, મિત્સોટાકિસ દ્વિપક્ષીય ચર્ચા કરશે અને PM મોદી મુલાકાતી મહાનુભાવના સન્માનમાં ભોજન સમારંભનું પણ આયોજન કરશે.

નોંધનીય છે કે, 15 વર્ષ પછી ગ્રીસથી ભારતની આ પ્રથમ દ્વિપક્ષીય વડા અથવા સરકારી સ્તરની મુલાકાત છે, ગ્રીસથી ભારતની છેલ્લી વડાપ્રધાનની મુલાકાત 2008માં થઈ હતી. પીએમ મોદીએ 25 ઓગસ્ટ 2023ના રોજ એથેન્સની મુલાકાત લીધી હતી.

એક અખબારી યાદીમાં, વિદેશ મંત્રાલયે જણાવ્યું હતું કે, “વડાપ્રધાન મિત્સોટાકિસની મુલાકાતથી ભારત અને ગ્રીસ વચ્ચે વ્યૂહાત્મક ભાગીદારી વધુ મજબૂત અને ગાઢ થવાની અપેક્ષા છે.”

ઉલ્લેખનીય છે કે, ઓગસ્ટ 2023માં પીએમ મોદીની ગ્રીસની મુલાકાત દરમિયાન ભારત-ગ્રીસ સંબંધોને ‘વ્યૂહાત્મક ભાગીદારી’ સુધી ઉન્નત કરવામાં આવ્યા છે. મિત્સોટાકિસ એથેન્સ પરત ફરતા પહેલા મુંબઈની પણ મુલાકાત લેશે.

Related Posts