ભારત 10 ટ્રિલિયન ડોલરની અર્થવ્યવસ્થાના ચઢાવ પર, ત્રીજા સ્થાને પહોંચવા માટે તૈયાર: WEF પ્રમુખ

by Bansari Bhavsar

 

ભારત આગામી વર્ષોમાં $10 ટ્રિલિયનની અર્થવ્યવસ્થા બનવાના માર્ગ પર છે અને ટૂંક સમયમાં ત્રીજો સૌથી મોટો સ્લોટ કબજે કરશે, વર્લ્ડ ઇકોનોમિક ફોરમના પ્રમુખ બોર્ગે બ્રેન્ડે ગુરુવારે જણાવ્યું હતું કે તેમણે દેશને એક એવી જગ્યા તરીકે વર્ણવ્યું હતું જ્યાં તે ખૂબ જ ખંડિત અને ધ્રુવીકરણમાં જોવા મળતું નથી. દુનિયા.
પીટીઆઈ સાથેના એક વિશિષ્ટ વિડિયો ઈન્ટરવ્યુમાં, બ્રેન્ડે એ પણ કહ્યું કે જ્યારે સમય પાક્યો હોય ત્યારે વર્લ્ડ ઈકોનોમિક ફોરમ (WEF) ભારત સરકાર સાથે મળીને WEF ઈન્ડિયા સમિટ સાથે દેશમાં પાછા આવવાની આશા રાખે છે.
“ભારતીય અર્થતંત્ર વિશ્વની તમામ મોટી અર્થવ્યવસ્થાઓમાં સૌથી ઝડપથી વિકસતું અર્થતંત્ર છે. અમે આ વર્ષે દાવોસમાં જોયું કે ભારતમાં ભારે રસ હતો અને મને લાગે છે કે આ ચાલુ રહેશે,” બ્રેન્ડેએ જણાવ્યું હતું.
જીનીવા સ્થિત WEF, જે પોતાને જાહેર-ખાનગી સહકાર માટે આંતરરાષ્ટ્રીય સંસ્થા તરીકે વર્ણવે છે, દર વર્ષે જાન્યુઆરીમાં સ્વિસ સ્કી રિસોર્ટ ટાઉન ડેવોસમાં તેની વાર્ષિક બેઠક યોજે છે.
બ્રેન્ડે કહ્યું કે ભારતના વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીનું “દાવોસમાં હંમેશા ખૂબ જ સ્વાગત છે”.
“જ્યારે તમે ભારતમાં આવો છો, ત્યારે તમે થોડો આશાવાદ અનુભવો છો જે સમગ્ર વિશ્વમાં નથી. અમે ભૌગોલિક રાજકીય મંદીનો સામનો કરી રહ્યા છીએ, એક ખૂબ જ ખંડિત અને ધ્રુવીકરણ વિશ્વ, પરંતુ હજુ પણ એવા ક્ષેત્રો છે જ્યાં અમે સહયોગ કરી શકીએ અને તે શોધવાનું મહત્વપૂર્ણ છે. તે વિસ્તારો,” તેમણે કહ્યું.
બ્રેન્ડે જણાવ્યું હતું કે આર્થિક વિકાસ એટલો ખરાબ નથી તે રેખાંકિત કરવું જરૂરી છે, ખાસ કરીને ભારતના કિસ્સામાં જ્યાં “આપણે 7 ટકાનો આર્થિક વિકાસ જોઈ રહ્યા છીએ અને વિશ્વની સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થા, યુએસ, જે પણ ખૂબ સારું કરી રહ્યું છે.” આગામી 2-3 વર્ષમાં ભારત ત્રીજી સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થા બનવાના લક્ષ્યાંક પર, બ્રેન્ડે કહ્યું કે ભારત આગામી વર્ષોમાં $10 ટ્રિલિયન અર્થતંત્ર બનવાના માર્ગ પર છે.
“ભારત મહત્વપૂર્ણ સુધારાઓમાંથી પસાર થયું છે અને તે બે સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થાઓ, યુએસ અને ચીનની સરખામણીમાં સારી રીતે સ્થાન ધરાવે છે. ઉપરાંત, ભારતમાં સીધા વિદેશી રોકાણોમાં સારો વધારો જોવા મળી રહ્યો છે, હવે ઘણી બધી મેન્યુફેક્ચરિંગ પ્રવૃત્તિઓ થઈ રહી છે. ભારત જે અન્ય ઉભરતી અર્થવ્યવસ્થાઓમાં બનતું હતું,” તેમણે કહ્યું.
તેમણે ભારતની ડિજિટલ સ્પર્ધાત્મકતાની પણ પ્રશંસા કરી હતી અને કહ્યું હતું કે આજે વિશ્વમાં પરંપરાગત માલસામાન કરતાં ડિજિટલ વેપાર ખૂબ ઝડપથી વધી રહ્યો છે.
“ભારત સારી રીતે સ્થિત છે અને અમેરિકા અને ચીન પછી ભારત વિશ્વની ત્રીજી સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થા બને તે પહેલા સમયનો પ્રશ્ન છે,” તેમણે કહ્યું.
ભૌગોલિક રાજનૈતિક સંઘર્ષોને સંભાળવામાં ભારતની ભૂમિકા પર, બ્રેન્ડેએ કહ્યું, “આવનારા વર્ષોમાં વૈશ્વિક રાજદ્વારી દ્રશ્ય પર અમે એક વિશાળ અને વિશાળ ભારતીય પદચિહ્ન જોશું.” ભારતની અત્યાર સુધીની મુખ્ય પ્રાથમિકતા આર્થિક વૃદ્ધિને સુરક્ષિત કરવી, ગરીબી નાબૂદ કરવી અને સમૃદ્ધિની વાત આવે ત્યારે ભારતનો વિકાસ થાય તેની ખાતરી કરવી રહી છે.
“મને લાગે છે કે ભારત ભૌગોલિક રાજકીય મુદ્દાઓ પર કોઈપણ ઘૂંટણિયે પ્રતિક્રિયાઓથી પણ દૂર રહ્યું છે. એશિયામાં તે સરળ પડોશી નથી પરંતુ ભારતે પરિસ્થિતિઓનો ખૂબ સારી રીતે સામનો કર્યો છે અને અમે આ ક્ષેત્રમાં કોઈ સંઘર્ષ જોતા નથી, જેમ કે અમે સ્થળોએ જોયું છે. યુક્રેન અને મધ્ય પૂર્વ,” તેમણે ઉમેર્યું.
બ્રેન્ડે જણાવ્યું હતું કે જ્યારે ડિજિટલ આઈડી, લિંક્ડ બેંક એકાઉન્ટ્સ અને અસરકારક પેમેન્ટ સિસ્ટમ્સ ધરાવતા 1.4 બિલિયન લોકો ડિજિટલાઈઝેશનની વાત આવે છે ત્યારે ભારત એક મહત્વપૂર્ણ દેશ છે.
“તે જ સમયે, નવી તકનીકોના આગમનથી ચિંતા વધે છે. જ્યારે જનરેટિવ AI દ્વારા પ્રસ્તુત મોટી તકો છે, ત્યાં ડીપફેક્સ અને વધેલા સાયબર હુમલાઓના રૂપમાં ધમકીઓ પણ છે. તેથી, સાવચેત રહેવું ખૂબ જ જરૂરી છે અને તે પણ છે. તે માટેની નીતિઓ,” તેમણે કહ્યું.
ઉદાહરણ તરીકે, ગયા વર્ષે સાયબર ક્રાઈમે વૈશ્વિક અર્થતંત્રમાંથી $2 ટ્રિલિયનની ચોરી કરી હતી, એમ તેમણે જણાવ્યું હતું.

Related Posts