પોલીસકર્મીઓ બની રહ્યા છે ખેડૂતોના ગુસ્સાનો શિકાર, અત્યાર સુધીમાં 3ના મોત અને 30 ઘાયલ

by Bansari Bhavsar

દિલ્હીની સરહદો પર આંદોલન કરી રહેલા ખેડૂતો નારાજ છે. તેઓ પોલીસ પર પથ્થર ફેંકે છે અને ક્યારેક મરચાં પીને તેમને નુકસાન પહોંચાડવાનો પ્રયાસ કરે છે.

આવા ગુસ્સાના કારણે અત્યાર સુધીમાં 3 પોલીસકર્મીઓના મોત થયા છે અને 30 ઘાયલ થયા છે. સુરક્ષા દળો અને ખેડૂતો વચ્ચેની અથડામણમાં કેટલાક ખેડૂતો ઘાયલ થયા છે. જ્યારે એક યુવાન ખેડૂતનું પણ મોત થયું છે. આ પહેલા વધુ બે ખેડૂતોએ વિવિધ કારણોસર જીવ ગુમાવ્યા હતા. આ તમામ ઘટનાઓ બાદ અંબાલા પોલીસે એક પત્ર જારી કરીને કહ્યું છે કે આંદોલનકારી ખેડૂતો સામે રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા કાયદો લાગુ કરવો જોઈએ. પોલીસે એ પણ જણાવ્યું છે કે આ આંદોલન દરમિયાન અત્યાર સુધીમાં કેટલા પોલીસકર્મીઓ વિવિધ કારણોસર મૃત્યુ પામ્યા છે અને કેટલા પોલીસકર્મીઓ ઘાયલ થયા છે. હરિયાણા પોલીસના જણાવ્યા અનુસાર, આંદોલન દરમિયાન 30 પોલીસકર્મીઓ ઘાયલ થયા છે. હરિયાણામાં બે પોલીસકર્મીઓના મોત થયા છે. એકને બ્રેઈન હેમરેજ થયું છે. તે જ સમયે, આંદોલન દરમિયાન, પંજાબમાં ફરજ પરના એક પોલીસકર્મીનું જીમમાં મૃત્યુ થયું હતું. હરિયાણા પોલીસે તેના પત્રમાં કહ્યું છે કે, ખેડૂતો દિલ્હી તરફ કૂચ કરતી વખતે શંભુ બોર્ડર પર લગાવવામાં આવેલા બેરિકેડ્સને તોડવાનો સતત પ્રયાસ કરી રહ્યા છે. પોલીસ પ્રશાસન પર પથ્થરમારો કરીને અને હંગામો મચાવીને કાયદો અને વ્યવસ્થાને ખલેલ પહોંચાડવાના પ્રયાસો થઈ રહ્યા છે. બદમાશો સરકારી અને ખાનગી સંપત્તિને નુકસાન પહોંચાડી રહ્યા છે.

પંજાબમાં એક પોલીસકર્મીના મોત પર કહેવામાં આવ્યું કે ખનૌરી બોર્ડર પર તૈનાત માલેરકોટલા ડીએસપી દિલપ્રીત સિંહને સવારે જિમમાં છાતીમાં દુખાવો થયો હતો. જે બાદ લુધિયાણાની હોસ્પિટલમાં તેમનું મૃત્યુ થયું હતું. દિલપ્રીત સિંહ માલેરકોટલામાં ડીએસપી તરીકે તૈનાત હતા, તેમની નાઈટ ડ્યુટી ખનૌરી બોર્ડર પર હતી. માલેરકોટલાના એસએસપીના જણાવ્યા અનુસાર, તે ખનૌરીમાં રાત્રે 8 વાગ્યાથી સવારના 4 વાગ્યા સુધી ફરજ પર હતો. 4 વાગે ડ્યુટી પૂરી કર્યા બાદ તે સીધો તેના ઘરે ગયો, પછી જીમ ગયો, જ્યાં તેને છાતીમાં દુખાવો ઉપડ્યો, તેને હોસ્પિટલમાં લઈ જવામાં આવ્યો અને તેનું મૃત્યુ થયું. જ્યારે ડીએસપીની 15 દિવસ પહેલા જ બદલી કરવામાં આવી હતી ત્યારે તેમની બદલી માલેરકોટલા જિલ્લામાં કરવામાં આવી હતી. પોલીસે પત્રમાં લખ્યું છે કે ઘણા ખેડૂત નેતાઓ આંદોલનમાં સક્રિય ભૂમિકા ભજવી રહ્યા છે અને કાયદો અને વ્યવસ્થા બગાડવાનું કામ કરી રહ્યા છે. ફેસબુક, વોટ્સએપ, ઇન્સ્ટાગ્રામ, ટેલિગ્રામ વગેરે જેવા સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ દ્વારા ઉશ્કેરણીજનક અને ઉશ્કેરણીજનક ભાષણોનો સતત પ્રચાર કરવામાં આવી રહ્યો છે. સામાજિક સમરસતાને ખલેલ પહોંચાડવા માટે સતત પોસ્ટ કરવામાં આવી રહી છે. આ આંદોલનમાં સતત ભાષણો કરીને આંદોલનકારીઓને પ્રશાસન વિરુદ્ધ ભડકાવવામાં આવી રહ્યા છે. સરકાર અને વહીવટી અધિકારીઓ સામે ખોટા શબ્દોનો ઉપયોગ કરવામાં આવી રહ્યો છે. ભયંકર અશાંતિ સર્જાઈ રહી છે. તેથી હવે આંદોલનકારી ખેડૂતો સામે રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા કાયદા હેઠળ કાર્યવાહી કરવામાં આવી રહી છે. પોલીસે એમ પણ કહ્યું છે કે આંદોલનકારીઓ દ્વારા સરકારી અને ખાનગી સંપત્તિને થયેલા નુકસાનનું આકલન કરવામાં આવી રહ્યું છે. વહીવટીતંત્રે આ સંદર્ભે સામાન્ય જનતાને પહેલાથી જ જાણ / ચેતવણી આપી હતી કે જો આ આંદોલન દરમિયાન આંદોલનકારીઓએ સરકારી અને ખાનગી સંપત્તિને નુકસાન પહોંચાડ્યું હોય, તો તેમની મિલકત અને બેંક ખાતાઓ જપ્ત કરીને નુકસાનની ભરપાઈ કરવામાં આવશે. આ અંગે પોલીસે જણાવ્યું હતું કે આ આંદોલન દરમિયાન જો કોઈ સામાન્ય માણસને જાનમાલનું નુકસાન થયું હોય તો તે પ્રશાસનને નુકસાનની વિગતો આપી શકે છે.

ખેડૂત આગેવાનના ઘરે નોટિસ ચોંટાડવામાં આવી
ભારતીય કિસાન યુનિયન શહીદ ભગત સિંહના રાષ્ટ્રીય અધ્યક્ષ અને કિસાન મજદૂર મોરચાના સભ્ય અમરજીત સિંહ મોહરીના ઘરે પોલીસ નોટિસ ચોંટાડવામાં આવી છે. આ નોટિસ ખેડૂતો દ્વારા સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ કરવામાં આવી રહી છે. આ નોટિસ એસપી અંબાલા દ્વારા જારી કરવામાં આવી છે અને તેમાં લખવામાં આવ્યું છે કે અમરજીત સિંહ મોહરી આંદોલનમાં મુખ્ય ભૂમિકા ભજવી રહ્યા છે. આ નોટિસમાં કોર્ટના આદેશો ટાંકવામાં આવ્યા છે. એવું પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે આંદોલન હવે હિંસક બની રહ્યું છે અને આવી સ્થિતિમાં પ્રદર્શનકારીઓ સરકારી સંપત્તિને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. તેથી, જો તમે પરવાનગી વિના આંદોલનમાં જોડાઓ છો, તો તમને અમરજીત સિંહ મોહાડીની મિલકતમાંથી પણ વળતર મળી શકે છે. જેમાં મોહરીની પ્રોપર્ટી અને બેંક ખાતાની માહિતી માંગવામાં આવી છે.

Related Posts