મોદી ગુજરાતમાં: PMએ દ્વારકામાં પાણીની અંદર પૂજા કરવા માટે સમુદ્રમાં ડૂબકી લગાવી

by Bansari Bhavsar

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ રવિવારે પાણીની અંદર, ઊંડા સમુદ્રમાં, ગુજરાતના પંચકુઇ બીચ પર અરબી સમુદ્રના કિનારે સ્કુબા ડાઇવિંગનો આનંદ માણ્યો હતો અને ભગવાન કૃષ્ણના નિધન પછી પ્રાચીન દ્વારકા શહેર ડૂબી ગયું હોવાનું માનવામાં આવે છે તે સ્થળે પ્રાર્થના કરી હતી. એવું માનવામાં આવે છે કે પ્રાચીન શહેર ભગવાન કૃષ્ણ સાથે ગાઢ રીતે જોડાયેલું હતું અને તે ભવ્યતા અને સમૃદ્ધિનું કેન્દ્ર હતું.

મોદીએ દ્વારકાને પણ શ્રદ્ધાંજલિ અર્પી હતી, જે એક એવું શહેર છે જે તેના સમૃદ્ધ સાંસ્કૃતિક અને આધ્યાત્મિક વારસા, અધિકારીઓ સાથે કલ્પનાઓને મોહિત કરવાનું ચાલુ રાખે છે. પાણીની અંદર, મોદીએ કહ્યું કે, તેમણે મોરના પિતાને પણ શ્રદ્ધાંજલિ આપી હતી.

મોદી દ્વારા તેમના X હેન્ડલ પર શેર કરાયેલ ફોટામાં, તેઓ સ્કુબા ગિયરમાં અને ઐતિહાસિક અને આધ્યાત્મિક મહત્વ ધરાવતા સ્થળ પર પ્રાર્થના કરવા માટે અઝ્યુર વોટર્સમાં ઉતરતા જોઈ શકાય છે. પીએમના ફોટા સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થયા હતા.

પાણીમાં ડૂબેલા દ્વારકા શહેરમાં પ્રાર્થના કરવી એ ખૂબ જ દિવ્ય અનુભવ હતો. હું આધ્યાત્મિક ભવ્યતા અને કાલાતીત ભક્તિના પ્રાચીન યુગ સાથે જોડાયેલ અનુભવું છું. ભગવાન શ્રી કૃષ્ણ આપણા બધાને આશીર્વાદ આપે,” મોદીએ X પર લખ્યું.

“આજે, મેં એ ક્ષણોનો અનુભવ કર્યો કે હું હંમેશ માટે મારી સાથે રહેશે… મેં દરિયામાં ઊંડા જઈને પ્રાચીન દ્વારકા નગરીના ‘દર્શન’ કર્યા. પુરાતત્વવિદોએ પાણીની અંદર છુપાયેલા દ્વારકા શહેર વિશે ઘણું લખ્યું છે. આપણા શાસ્ત્રોમાં પણ તે દ્વારકા વિશે એવું કહેવાય છે કે તે સુંદર દરવાજાઓ અને ઊંચી ઇમારતો ધરાવતું શહેર હતું, જે વિશ્વની ટોચ જેટલું ઊંચું હતું. ભગવાન કૃષ્ણે પોતે આ શહેરનું નિર્માણ કર્યું હતું… જ્યારે હું સમુદ્રમાં ઊંડા ગયો ત્યારે મને દિવ્યતાનો અનુભવ થયો… દ્વારકાધીશની સામે પ્રણામ કર્યા. મેં મારી સાથે એક મોરનું પીંછું લીધું અને તેને ભગવાન કૃષ્ણના ચરણોમાં મૂક્યું. ત્યાં જવાની અને પ્રાચીન દ્વારકા શહેરના અવશેષોને સ્પર્શવાની મને હંમેશા ઉત્સુકતા હતી. આજે હું લાગણીઓથી ભરપૂર છું… દાયકાઓ જૂનું સપનું આજે પૂરું થયું…,” મોદીએ પછીથી દ્વારકામાં જાહેર સભા દરમિયાન કહ્યું.

પ્રાચીન દ્વારકા નગરી હિંદુ પૌરાણિક કથાઓ અને ઈતિહાસમાં અત્યંત મહત્વ ધરાવતું સ્થળ છે. તે લાંબા સમયથી ઇતિહાસકારો, પુરાતત્વવિદો અને ભક્તોની કલ્પનાને પણ કબજે કરે છે.

આ પહેલા રવિવારે સવારે મોદીએ ગુજરાતના પ્રસિદ્ધ ભગવાન કૃષ્ણ મંદિર – દ્વારકાધીશમાં પૂજા અર્ચના કરી હતી. ગુજરાતમાં ગોમતી નદી અને અરબી સમુદ્રના કિનારે આવેલું, ભવ્ય દ્વારકાધીશ મંદિર વૈષ્ણવો, ખાસ કરીને ભગવાન કૃષ્ણના ભક્તો માટે એક મહત્વપૂર્ણ હિન્દુ યાત્રાધામ છે, દ્વારકાધીશ મંદિર ચાર ધામમાંનું એક છે. મંદિરના મુખ્ય દેવતા ભગવાન કૃષ્ણ છે, જેમને દ્વારકાધીશ અથવા દ્વારકાના રાજા કહેવામાં આવે છે.

બાદમાં મંદિરના પૂજારીઓએ મોદીને ભગવાન કૃષ્ણની મૂર્તિ ભેટમાં આપી હતી.

Related Posts