ભારત-યુએસ 28 ફેબ્રુઆરીએ માતૃભૂમિ સુરક્ષા વાટાઘાટોમાં જોડાશે; મુખ્ય એજન્ડામાં આતંકવાદનો સામનો કરવો

by Bansari Bhavsar
ભારત અને યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ માતૃભૂમિ સુરક્ષા પર નોંધપાત્ર સંવાદ કરે તેવી શક્યતા છે, જેમાં અન્ય બાબતોની સાથે આતંકવાદ વિરોધી, શીખ કટ્ટરપંથી સંબંધિત ચિંતાઓ, સાયબર સુરક્ષા અને ઉડ્ડયન સુરક્ષા જેવા વિષયો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં આવશે. આ બાબતથી વાકેફ સૂત્રો સૂચવે છે કે રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાં કેન્દ્રીય ગૃહ સચિવ અજય ભલ્લા અને યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સના તેમના સમકક્ષો દ્વારા ચર્ચા કરવામાં આવશે. ચર્ચા માટેના અપેક્ષિત વિષયો આતંકવાદ વિરોધી, સાયબર સુરક્ષા, ગેરકાયદેસર સ્થળાંતરનો સામનો કરવા, પ્રત્યાર્પણ, ઉડ્ડયન સુરક્ષા, વૈશ્વિક પુરવઠા શૃંખલાઓની સુરક્ષા અને દરિયાઈ સુરક્ષા સહિતના અન્ય ક્ષેત્રોમાં સહકાર છે. છેલ્લો માતૃભૂમિ સુરક્ષા સંવાદ જાન્યુઆરી 2022 માં થયો હતો. આખા દિવસના મેળાવડામાં બંને પક્ષોના વરિષ્ઠ અધિકારીઓ હાજરી આપે તેવી અપેક્ષા છે.
સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર, વાતચીત દરમિયાન ખાલિસ્તાની અલગતાવાદી ગુરપતવંત સિંહ પન્નુન અને અમેરિકામાં રહેતા કેટલાક ભાગેડુઓ સાથે જોડાયેલા મુદ્દાઓ ઉઠાવવામાં આવે તેવી અપેક્ષા છે.ભારત કટ્ટરપંથી વિચારધારાઓના પ્રસાર માટે આતંકવાદી સંગઠનો દ્વારા ડિજિટલ ક્ષેત્રના શોષણ, ભરતી અને આતંકવાદને નાણાં પૂરા પાડવા જેવા મુદ્દાઓ પર ભાર મૂકે તેવી અપેક્ષા છે.નાર્કોટિક્સ કંટ્રોલ બ્યુરો (NCB) ના અધિકારીઓ યુએસ ડ્રગ એન્ફોર્સમેન્ટ એડમિનિસ્ટ્રેશન (DEA) સાથે સહયોગ મેળવવાની અપેક્ષા રાખે છે.ભારત બેંકો, રેલ્વે, પાવર અને ઉર્જા સુવિધાઓ અને હોસ્પિટલો સહિત તેના આવશ્યક ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર પર સાયબર હુમલાના મુદ્દાઓ પર પણ ભાર મૂકશે.
અગાઉ, ચીન, કંબોડિયા, ફિલિપાઇન્સ અને મ્યાનમારના બિન-રાજ્ય કલાકારોએ નિર્ણાયક ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરને નિશાન બનાવ્યું છે.2022 માં, સરકાર સંચાલિત ઓલ ઇન્ડિયા ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ મેડિકલ સાયન્સ (AIIMS) ના ડેટાનો ભંગ કરવામાં આવ્યો હતો. એક વરિષ્ઠ અધિકારીએ અસંખ્ય ચાઈનીઝ લેન્ડિંગ એપ્સ દ્વારા ભારતીય ડેટાના દુરુપયોગ અને ઓનલાઈન ઈન્વેસ્ટમેન્ટ ફ્રોડને કારણે ડેટા સાર્વભૌમત્વ અંગે ચિંતાનો ઉલ્લેખ કર્યો હતો.આ બેઠક મહત્વની છે કારણ કે આનાથી ભારતને આ મુદ્દાઓ US સાથે ઉઠાવવા માટે અન્ય પ્લેટફોર્મ મળશે.ગયા વર્ષે, નેશનલ ઇન્વેસ્ટિગેશન એજન્સીના ડિરેક્ટર જનરલ દિનકર ગુપ્તાએ ફેડરલ બ્યુરો ઑફ ઇન્વેસ્ટિગેશનના તેમના સમકક્ષ ક્રિસ્ટોફર રે સાથે મુલાકાત કરી હતી. બેઠક દરમિયાન, ગુપ્તાએ ખાલિસ્તાન તરફી તત્વો દ્વારા સાન ફ્રાન્સિસ્કોમાં ભારતીય વાણિજ્ય દૂતાવાસ પરના હુમલાને લઈને યુએસમાં ચાલી રહેલી તપાસ અંગે ચર્ચા કરી હતી. તેમણે આતંકવાદી સંગઠનો અને સંગઠિત ગુનાહિત સિન્ડિકેટના સભ્યો વચ્ચે વધતા જોડાણ પર ભાર મૂક્યો હતો, જે તેની પહોંચ યુ.એસ. સુધી વિસ્તરે છે.

Related Posts