બોમ્બે હાઈકોર્ટે પુણે બ્લાસ્ટની સુનાવણી માટે સમય લંબાવ્યો; આંતરિક વિલંબની તપાસનો આદેશ

by Bansari Bhavsar
બોમ્બે હાઈકોર્ટે એક મહિનાથી વધુ સમય સુધી મુંબઈની વિશેષ અદાલત દ્વારા સંબંધિત બેંચ સુધી પહોંચવામાં સંચારમાં નોંધપાત્ર વિલંબની ઊંડાણપૂર્વક તપાસ કરવાનો આદેશ આપ્યો છે.
જસ્ટિસ અજય ગડકરી અને શ્યામ ચાંડકની બનેલી બેંચે પુણે બ્લાસ્ટ ટ્રાયલ કેસ માટે સમય વધારવાની માંગ કરતી વિશેષ અદાલતની વિનંતી પર વિચાર કર્યો હતો.
સ્પેશિયલ કોર્ટનો સંચાર 1 જાન્યુઆરી, 2024ની તારીખનો હતો. તેને સિટી સિવિલ એન્ડ સેશન્સ કોર્ટ, ગ્રેટર મુંબઈના પ્રિન્સિપલ જજ દ્વારા 2 જાન્યુઆરી, 2024ના રોજ હાઈકોર્ટની રજિસ્ટ્રીમાં મોકલવામાં આવ્યો હતો. હાઇકોર્ટમાં 3 જાન્યુઆરીએ સંબંધિત વિભાગ દ્વારા પ્રાપ્ત થયો હોવા છતાં, સંદેશાવ્યવહાર વિવિધ વિભાગોને પસાર કરીને 21 ફેબ્રુઆરીએ જ બેંચ સુધી પહોંચ્યો હતો.
જ્યારે બેન્ચે ટ્રાયલનો સમયગાળો એક વર્ષ સુધી લંબાવ્યો હતો, ત્યારે તેણે રજિસ્ટ્રાર (ન્યાયિક-1) ને સંદેશાવ્યવહારમાં ક્ષતિની ઊંડાણપૂર્વક તપાસ કરવા અને ત્રણ અઠવાડિયામાં રિપોર્ટ સબમિટ કરવા માટે પણ નિર્દેશ આપ્યો હતો.
આ કેસમાં મહારાષ્ટ્ર પોલીસની આતંકવાદ વિરોધી ટુકડી (ATS) દ્વારા ડેક્કન જીમખાનામાં કથિત રીતે બોમ્બ પ્લાન્ટ કરવા બદલ ધરપકડ કરાયેલા દરજી મુનીબ મેમણની જામીન અરજી સામેલ હતી. ATSએ દાવો કર્યો હતો કે 8 જૂન, 2012ના રોજ જેલ કસ્ટડીમાં મૃત્યુ પામેલા પ્રતિબંધિત આતંકવાદી સંગઠન ઈન્ડિયન મુજાહિદ્દીનના સભ્ય ક્વાતિલ સિદ્દીકીના મૃત્યુનો બદલો લેવા માટે બોમ્બ વિસ્ફોટોનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું.
1 ઓગસ્ટ, 2012ના રોજ બોમ્બ ધડાકા થયા હતા, જેમાં એક વ્યક્તિ ઘાયલ થઈ હતી. નવ આરોપીઓમાંથી બે જામીન પર છે, બે તિહાર જેલમાં છે અને બાકીના મુંબઈ નજીકની જેલમાં છે.
મેમણે એ
2022 માં જામીન અરજી, એવી દલીલ કરે છે કે 2013 માં શરૂ થયેલી સુનાવણી એક દાયકામાં પૂર્ણ થવી જોઈએ.
. જો કે, 2022 માં હાઇકોર્ટની બેન્ચે, કેસની ગંભીરતા અને પુરાવાઓને ધ્યાનમાં રાખીને, ઝડપી સુનાવણીના અધિકારને સ્વીકારીને, જામીન આપવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. અદાલતે શરૂઆતમાં ડિસેમ્બર 2023 સુધીમાં ટ્રાયલના નિષ્કર્ષનો નિર્દેશ આપ્યો હતો, પરંતુ તે સમયમર્યાદા પસાર થતાં, કોર્ટે તાજેતરની તપાસ તરફ દોરી જતા, મુદત વધારવાની માંગ કરી હતી.

Related Posts