રશિયાએ સોયુઝ રોકેટ ઈરાની ઉપગ્રહને અવકાશમાં મોકલ્યું

by Bansari Bhavsar
રશિયાની સ્પેસ એજન્સી રોસકોસ્મોસે ગુરુવારે (ફેબ્રુઆરી 29) જણાવ્યું હતું કે તેણે ઈરાની સંશોધન ઉપગ્રહ લઈને અવકાશમાં સોયુઝ રોકેટ લોન્ચ કર્યું છે.
આ સેટેલાઇટ 500 કિલોમીટરની ભ્રમણકક્ષામાંથી ઈરાનની ટોપોગ્રાફી સ્કેન કરશે. સમાચાર એજન્સી એએફપીના અહેવાલ મુજબ, રશિયન સોયુઝ-2.1બી લોન્ચર સાથે પારસ-1નું પ્રક્ષેપણ ઈરાનના સરકારી ટેલિવિઝન દ્વારા જીવંત પ્રસારણ કરવામાં આવ્યું હતું.
આ ઉપગ્રહને રશિયાના વોસ્ટોચની લોન્ચ બેઝ પરથી લોન્ચ કરવામાં આવ્યો હતો. આ સેટેલાઇટનું વજન 134 કિલોગ્રામ છે અને તે ત્રણ કેમેરાથી સજ્જ છે. ઈરાનના ટેલિકોમ્યુનિકેશન મિનિસ્ટર ઈસા ઝરેપપુરના જણાવ્યા અનુસાર, આ ઉપગ્રહ સંપૂર્ણ રીતે સ્થાનિક રીતે (ઈરાનમાં) વિકસાવવામાં આવ્યો હતો.
એક ડઝન ઉપગ્રહ પ્રક્ષેપણ
ટેલિકોમ્યુનિકેશન મંત્રી ઝરેપપુરે કહ્યું કે ઈરાને છેલ્લા બે વર્ષમાં એક ડઝન સેટેલાઇટ લોન્ચ કર્યા છે. જાન્યુઆરીમાં, તેહરાને જણાવ્યું હતું કે તેણે તેના રિવોલ્યુશનરી ગાર્ડ્સ દ્વારા સંશોધન ઉપગ્રહ લોન્ચ કર્યાના લગભગ એક અઠવાડિયા પછી એક સાથે ત્રણ ઉપગ્રહોને ભ્રમણકક્ષામાં લોન્ચ કર્યા છે.
ક્લોઝ કોલ: યુએસ સ્પેસક્રાફ્ટ અને રશિયન સેટેલાઇટ મોટી અથડામણ ટાળે છે
પશ્ચિમે આવા પ્રક્ષેપણ સામે ચેતવણી આપતાં કહ્યું છે કે ટેક્નોલોજી (ઉપગ્રહોમાં વપરાતી)નો ઉપયોગ બેલિસ્ટિક મિસાઈલો માટે થઈ શકે છે, એએફપીના અહેવાલમાં જણાવાયું છે. દરમિયાન ઈરાને કહ્યું છે કે તે પરમાણુ શસ્ત્રો મેળવવા માંગતો નથી અને સેટેલાઇટ અને રોકેટ પ્રક્ષેપણ માત્ર નાગરિક અથવા સંરક્ષણ હેતુઓ માટે છે.
રશિયાએ ઓગસ્ટ 2022 માં કઝાકિસ્તાનથી ભ્રમણકક્ષામાં ઈરાનના રિમોટ-સેન્સિંગ ખય્યામ ઉપગ્રહને પ્રક્ષેપિત કર્યા પછી ગુરુવારનું પ્રક્ષેપણ થયું, વિવાદ ઉભો થયો કે મોસ્કો યુક્રેનમાં તેના યુદ્ધમાં લશ્કરી લક્ષ્યોની દેખરેખને વધારવા માટે ઉપગ્રહનો ઉપયોગ કરી શકે છે.
‘ISS’ રશિયન સેગમેન્ટમાંથી એર લીકનો કોઈ ખતરો નથી’
અન્ય અવકાશ સમાચારોમાં, રોસકોસમોસના અધિકારીઓએ બુધવારે ઇન્ટરનેશનલ સ્પેસ સ્ટેશન (ISS) ના રશિયન સેગમેન્ટમાંથી સતત એર લીક થવાની વાત સ્વીકારી પરંતુ ધ્યાન દોર્યું કે તે તેના ક્રૂ માટે કોઈ જોખમ નથી.
અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે નિષ્ણાતો લીકનું નિરીક્ષણ કરી રહ્યા હતા, અને ક્રૂ “નિયમિતપણે લીકના સંભવિત સ્થળોને શોધવા અને તેને ઠીક કરવા માટે કામ કરે છે.”
અગાઉ, નાસાના સ્ટેશન પ્રોજેક્ટ મેનેજર જોએલ મોન્ટલબાનોએ જણાવ્યું હતું કે રશિયન સેગમેન્ટમાં લીક વધ્યું છે પરંતુ ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે તે નાનું છે અને ક્રૂની સલામતી અથવા વાહન કામગીરી માટે કોઈ ખતરો નથી.

Related Posts