શ્રીનગરમાં પીએમ મોદીએ 6,400 કરોડ રૂપિયાના વિવિધ પ્રોજેક્ટનું લોકાર્પણ કર્યું

by Bansari Bhavsar

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી ગુરુવારે શ્રીનગર પહોંચ્યા હતા, જ્યાં તેઓ એક જાહેર સભાને સંબોધિત કરશે અને રૂ. 6,400 કરોડથી વધુના બહુવિધ વિકાસ પ્રોજેક્ટોનું અનાવરણ કરશે.

બાદમાં પીએમ નરેન્દ્ર મોદી જનસભાને પણ સંબોધિત કરશે.

કલમ 370 નાબૂદ થયા પછી વડા પ્રધાનની ઘાટીની આ પ્રથમ મુલાકાત છે.

બક્ષી સ્ટેડિયમમાં પીએમ મોદીનું જમ્મુ-કાશ્મીરના લેફ્ટનન્ટ ગવર્નર મનોજ સિન્હાએ સન્માન કર્યું હતું.

તેમના આગમન પછી, પીએમ નરેન્દ્ર મોદીએ એક પ્રદર્શનની મુલાકાત લીધી જેમાં જમ્મુ અને કાશ્મીરના સ્થાનિક ઉત્પાદનોનું પ્રદર્શન કરવામાં આવ્યું હતું. પ્રદર્શનમાં વડાપ્રધાનનો એક વીડિયો સોશિયલ મીડિયા પર શેર કરવામાં આવ્યો હતો.

એક સત્તાવાર નિવેદન અનુસાર, પીએમ નરેન્દ્ર મોદી ‘સ્વદેશ દર્શન’ અને ‘પ્રશાદ’ (તીર્થયાત્રાના કાયાકલ્પ અને આધ્યાત્મિક, હેરિટેજ ઓગમેન્ટેશન ડ્રાઇવ) યોજનાઓ હેઠળ રૂ. 1,400 કરોડથી વધુ મૂલ્યના પ્રવાસન ક્ષેત્ર સાથે સંબંધિત રાષ્ટ્રવ્યાપી પ્રોજેક્ટ્સ લોન્ચ કરશે, જેમાં એક પ્રોજેક્ટનો પણ સમાવેશ થાય છે. શ્રીનગરમાં હઝરતબલ મંદિરનો સંકલિત વિકાસ.

તે ચેલેન્જ-બેઝ્ડ ડેસ્ટિનેશન ડેવલપમેન્ટ (CBDD) યોજના હેઠળ પસંદ કરાયેલા પ્રવાસન સ્થળોની જાહેરાત કરવા ઉપરાંત ‘દેખો અપના દેશ પીપલ્સ ચોઈસ ટુરિસ્ટ ડેસ્ટિનેશન પોલ’ અને ‘ચલો ઈન્ડિયા ગ્લોબલ ડાયસ્પોરા’ ઝુંબેશ શરૂ કરશે.

પીએમ મોદી જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં લગભગ 1,000 નવા ભરતી થયેલા સરકારી કર્મચારીઓને નિમણૂક પત્રોનું વિતરણ કરશે અને મહિલા સિદ્ધિઓ, ખેડૂતો અને ઉદ્યોગસાહસિકો સહિત વિવિધ કેન્દ્રીય યોજનાઓના લાભાર્થીઓ સાથે પણ વાતચીત કરશે.

વડા પ્રધાન દ્વારા શરૂ કરવામાં આવનાર ‘હોલિસ્ટિક એગ્રીકલ્ચર ડેવલપમેન્ટ પ્રોગ્રામ’ (એચએડીપી) હેઠળ પ્રદેશની કૃષિ-અર્થવ્યવસ્થાને મોટું પ્રોત્સાહન પૂરું પાડતા એક પગલામાં, નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, તે ત્રણમાં પ્રવૃત્તિઓના સંપૂર્ણ સ્પેક્ટ્રમને આવરી લેશે. બાગાયત, કૃષિ અને પશુપાલનના મુખ્ય ક્ષેત્રો.

આ કાર્યક્રમ લગભગ 2.5 લાખ ખેડૂતોને કૌશલ્ય-વિકાસની તાલીમથી સજ્જ કરશે અને લગભગ 2,000 ખેડૂતોના સેવા કેન્દ્રોની સ્થાપના કરવામાં આવશે અને ખેડૂત સમુદાયના કલ્યાણ માટે મજબૂત મૂલ્ય શૃંખલાઓ સ્થાપિત કરવામાં આવશે.

પીએમ મોદી દ્વારા શરૂ કરવામાં આવનાર પ્રવાસન પ્રોજેક્ટ્સ આ સ્થળો પર વિશ્વ-સ્તરીય માળખાકીય સુવિધાઓ અને સુવિધાઓનું નિર્માણ કરીને દેશભરના અગ્રણી તીર્થસ્થાનો અને પ્રવાસન સ્થળોની મુલાકાત લેતા પ્રવાસીઓ અને યાત્રાળુઓના એકંદર અનુભવને સુધારવાના તેમના વિઝનને અનુરૂપ છે, એમ નિવેદનમાં જણાવાયું છે.

હઝરતબલ મંદિર પ્રોજેક્ટ ઉપરાંત, પહેલોમાં મેઘાલયમાં ઉત્તરપૂર્વીય સર્કિટમાં પ્રવાસન સુવિધાઓ, બિહાર અને રાજસ્થાનમાં આધ્યાત્મિક સર્કિટ, બિહારમાં ગ્રામીણ અને તીર્થંકર સર્કિટ અને તેલંગાણા અને મધ્યપ્રદેશ જેવા રાજ્યોમાં કેટલાક અન્ય પ્રોજેક્ટનો સમાવેશ થાય છે.

પ્રધાનમંત્રી 43 પ્રોજેક્ટ્સનું પણ લોકાર્પણ કરશે જે દેશભરમાં યાત્રાધામો અને પ્રવાસન સ્થળોની વિશાળ શ્રેણીનો વિકાસ કરશે.

“વડાપ્રધાનના ક્લેરિયન કોલના આધારે આ ઝુંબેશ શરૂ કરવામાં આવી રહી છે, જેમાં તેમણે ભારતીય ડાયસ્પોરા સભ્યોને ઓછામાં ઓછા પાંચ બિન-ભારતીય મિત્રોને ભારત પ્રવાસ માટે પ્રોત્સાહિત કરવા વિનંતી કરી હતી. ત્રણ કરોડથી વધુ વિદેશી ભારતીયો સાથે, ભારતીય ડાયસ્પોરા સેવા આપી શકે છે. ભારતીય પ્રવાસન માટે એક શક્તિશાળી ઉત્પ્રેરક, સાંસ્કૃતિક રાજદૂત તરીકે કામ કરે છે,” નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું.

જગ્યાએ કડક સુરક્ષા

દરમિયાન, કડક સુરક્ષા વ્યવસ્થા ગોઠવવામાં આવી છે, અને વડા પ્રધાનની રેલીનું સ્થળ બક્ષી સ્ટેડિયમને તિરંગામાં લપેટવામાં આવ્યું છે, એમ સમાચાર એજન્સી પીટીઆઈએ અહેવાલ આપ્યો છે.

લોકસભાની ચૂંટણીઓ નજીક છે અને વિરોધ પક્ષો જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં વિધાનસભાની ચૂંટણીની જાહેરાતની માંગ કરી રહ્યા છે, વડા પ્રધાનની નિર્ધારિત મુલાકાતે આ મુદ્દા પર તેઓ શું કહેવા માગે છે તે સંદર્ભમાં આતુર રાજકીય પરિમાણ પ્રાપ્ત કર્યું છે.

શ્રીનગરમાં, વડા પ્રધાન દ્વારા લેવાના માર્ગ પર આવતી ઘણી શાળાઓને બુધવાર અને ગુરુવાર માટે બંધ કરવાનો આદેશ આપવામાં આવ્યો હતો, જ્યારે ગુરુવારે યોજાનારી બોર્ડ પરીક્ષાઓ આવતા મહિના સુધી મુલતવી રાખવામાં આવી હતી.

ડ્રોન અને સીસીટીવી કેમેરાનો ઉપયોગ સર્વેલન્સ માટે કરવામાં આવી રહ્યો છે જ્યારે સ્થળની આસપાસ બે કિલોમીટરની ત્રિજ્યામાં સુરક્ષા દળો દ્વારા ફૂટ પેટ્રોલિંગ સઘન કરવામાં આવ્યું છે.

જેલમ નદી અને દાલ સરોવરમાં મરીન કમાન્ડોને તૈનાત કરવામાં આવ્યા છે જેથી આ જળાશયોનો ઉપયોગ કોઈપણ વિધ્વંસક પ્રવૃત્તિઓ માટે ન થાય.

ભાજપની આગેવાની હેઠળના કેન્દ્રએ 5 ઓગસ્ટ, 2019 ના રોજ કલમ 370 ની જોગવાઈઓને નાબૂદ કરી, અને અગાઉના રાજ્યને જમ્મુ અને કાશ્મીર અને લદ્દાખના કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોમાં વિભાજિત કર્યું.

Related Posts