સુપ્રીમ કોર્ટે SBIની ચૂંટણી બોન્ડની અરજી ફગાવી: ‘કાલ સુધીમાં વિગતો સબમિટ કરો’

by Bansari Bhavsar

સુપ્રીમ કોર્ટે સોમવારે સ્ટેટ બેંક ઓફ ઈન્ડિયા (SBI)ને ઈલેક્ટોરલ બોન્ડ ડોનરની વિગતો આવતીકાલ, 12 માર્ચ સુધીમાં ઈલેક્શન કમિશન ઓફ ઈન્ડિયા (EC)ને સબમિટ કરવાનો આદેશ આપ્યો છે.
વધુ સમય માંગતી ધિરાણકર્તાની અરજીને ફગાવી દેવી
તે જ કરવા માટે.

અરજદારની રજૂઆતો સૂચવે છે કે તમામ માહિતી “સરળતાથી ઉપલબ્ધ છે” એવું અવલોકન કરીને, સર્વોચ્ચ અદાલતે કહ્યું, “એસબીઆઈને 12 માર્ચ, 2024ના રોજ કામકાજના કલાકો પૂરા થતાં સુધીમાં વિગતો જાહેર કરવાનો નિર્દેશ આપવામાં આવ્યો છે. EC માહિતીનું સંકલન કરશે અને પ્રકાશિત કરશે. તેની સત્તાવાર વેબસાઇટ પર 15 માર્ચ, 2024 સુધીમાં સાંજે 5 વાગ્યા સુધીમાં વિગતો.

ભારતના મુખ્ય ન્યાયાધીશ (CJI) DY ચંદ્રચુડની આગેવાની હેઠળની પાંચ ન્યાયાધીશોની બેન્ચે SBIને તેના “અનાજ્ઞા”નું પાલન ન કરવા બદલ પણ ફટકાર લગાવી હતી.
ચૂંટણી બોન્ડની ખરીદીની તમામ વિગતો આપવાનો અગાઉનો આદેશ
6 માર્ચ સુધીમાં EC ને, અને પ્રક્રિયામાં વિલંબ.

“અમે એસબીઆઈને નોટિસ આપીએ છીએ કે જો SBI આ આદેશમાં દર્શાવેલ સમયમર્યાદા દ્વારા નિર્દેશોનું પાલન ન કરે તો આ કોર્ટ ઇરાદાપૂર્વકની અવહેલના માટે તેની સામે કાર્યવાહી કરવા માટે વલણ ધરાવે છે,” બેન્ચે જણાવ્યું હતું.

15 ફેબ્રુઆરીના રોજ સુપ્રીમ કોર્ટે ટકોર કરી હતી
ચૂંટણી બોન્ડ યોજના
ગેરબંધારણીય તરીકે. તેણે એસબીઆઈને 12 એપ્રિલ, 2019 થી તમામ ઈલેક્ટોરલ બોન્ડની ખરીદીની વિગતો 6 માર્ચ સુધીમાં ઈસીને આપવાનો નિર્દેશ આપ્યો હતો. તેણે વધુમાં આ માહિતી 13 માર્ચ સુધીમાં ઈસીની વેબસાઈટ પર પ્રકાશિત કરવાનો નિર્દેશ આપ્યો હતો.

SBI, જોકે, દાતાઓની આસપાસના અનામી પ્રોટોકોલને કારણે પ્રક્રિયાની “સમય માંગી લેતી” પ્રકૃતિને ટાંકીને વધુ સમય માંગવા માટે 4 માર્ચે કોર્ટનો સંપર્ક કર્યો હતો.

વિગતો જાહેર કરવા માટે 30 જૂન સુધી લંબાવવાની વિનંતી કરવા માટે SBIને ખેંચતા, બેન્ચે કહ્યું, “છેલ્લા 26 દિવસમાં, તમે શું પગલાં લીધાં છે? તમારી અરજી તેના પર મૌન છે.”

ન્યાયમૂર્તિ સંજીવ ખન્નાએ કહ્યું, “જ્યારે તમે આ રીતે વિસ્તરણ સાથે આવો છો ત્યારે તે ગંભીર બાબત છે. અમારો ચુકાદો સ્પષ્ટ હતો.”

તેના કેસની દલીલ કરતા, SBI તરફથી હાજર રહેલા વરિષ્ઠ વકીલ હરીશ સાલ્વેએ જણાવ્યું હતું કે પ્રક્રિયાની અનામી પ્રકૃતિને કારણે મામલાની સંવેદનશીલતાને ટાંકીને બેંકને તમામ માહિતી એકત્ર કરવા માટે વધુ સમયની જરૂર છે. તેમાં ઉમેર્યું હતું કે દાતાની વિગતો અનામી માટે નિયુક્ત શાખાઓમાં સીલબંધ કવરમાં રાખવામાં આવી હતી.

ચીફ જસ્ટિસ ડીવાય ચંદ્રચુડે કહ્યું, “તમે કહો છો કે વિગતો સીલબંધ કવરમાં રાખવામાં આવી હતી અને મુંબઈ બ્રાન્ચમાં સબમિટ કરવામાં આવી હતી. અમારા નિર્દેશો માહિતી સાથે મેળ ખાતા નહોતા. અમે માત્ર SBI ઈચ્છતા હતા કે દાતાઓની સ્પષ્ટ વિગતો જાહેર કરે. તમે શા માટે ચુકાદાનું પાલન નથી કરી રહ્યા? “

જસ્ટિસ ખન્નાએ પણ ચીમકી આપતા કહ્યું કે, “તમામ વિગતો સીલબંધ કવરમાં છે, અને તમારે ફક્ત સીલબંધ કવર ખોલીને વિગતો આપવાની રહેશે.”

Related Posts