ચંદ્રગ્રહણ 2024: 25 માર્ચ, 2024 ના રોજ ચંદ્રગ્રહણ ક્યારે અને કેટલો સમય છે?

by Bansari Bhavsar
News Inside

ચંદ્રગ્રહણ હંમેશા પૂર્ણિમાના દિવસે થાય છે. ગ્રહણને અશુભ સમય માનવામાં આવે છે. વર્ષ 2024નું પહેલું ચંદ્રગ્રહણ 25 માર્ચે ફાલ્ગુન પૂર્ણિમાના રોજ થવાનું છે. રંગોનો તહેવાર હોળી પણ આ દિવસે ઉજવવામાં આવે છે.

ગ્રહણ દરમિયાન, આપણી આસપાસની દરેક વસ્તુ પ્રભાવિત થાય છે. આ સમયગાળા દરમિયાન કોઈ ધાર્મિક કે શુભ કાર્ય કરવામાં આવતું નથી. આવી સ્થિતિમાં ફાલ્ગુન પૂર્ણાહુતિના ચંદ્રગ્રહણ દરમિયાન સ્નાન અને દાન કેવી રીતે અને ક્યારે કરવામાં આવશે? ચંદ્રગ્રહણ કેટલો સમય ચાલશે? જાણો.

25 માર્ચ, 2024નું ચંદ્રગ્રહણ ક્યારે અને કેટલો સમય ચાલશે?

હિંદુ કેલેન્ડર મુજબ, આ વર્ષનું પ્રથમ ચંદ્રગ્રહણ 25 માર્ચ, 2024 ના રોજ ફાલ્ગુન પૂર્ણિમાના રોજ પડી રહ્યું છે. ચંદ્રગ્રહણનો સમયગાળો 25 માર્ચે સવારે 10:24 વાગ્યાથી બપોરે 3:01 વાગ્યા સુધીનો રહેશે. આવી સ્થિતિમાં ચંદ્રગ્રહણ કુલ 4 કલાક અને 36 મિનિટ સુધી ચાલશે.

ચંદ્રગ્રહણ દરમિયાન પૂર્ણ ચંદ્ર સ્નાન ક્યારે કરવું?

25 માર્ચે ચંદ્રગ્રહણ સવારે 10 વાગ્યા પછી શરૂ થશે અને પૂર્ણિમા સ્નાન બ્રહ્મ મુહૂર્તમાં કરવામાં આવશે. ખાસ વાત એ છે કે આ પેનમ્બ્રલ ચંદ્રગ્રહણ ભારતમાં દેખાશે નહીં. તેથી તેનો સુતક સમયગાળો પણ માન્ય રહેશે નહીં. આવી સ્થિતિમાં, તમે ફાલ્ગુન પૂર્ણિમાના રોજ તમામ ધાર્મિક કાર્યો કોઈપણ અવરોધ વિના કરી શકો છો. હોળી પણ રમી શકે છે.

ચંદ્રગ્રહણ વખતે શું કરવું?

નિષ્ણાતો કહે છે કે ચંદ્રગ્રહણ દરમિયાન ગાયત્રી મંત્ર અથવા પ્રમુખ દેવતાના મંત્રનો જાપ કરવો શુભ છે. ગ્રહણ સમાપ્ત થયા પછી, શિવલિંગને જળ ચઢાવો અને ઓમ નમઃ શિવાય મંત્રનો જાપ કરો. આનાથી ચંદ્રગ્રહણની ખરાબ અસર પડતી નથી.

ચંદ્રગ્રહણ દરમિયાન દુર્ગા ચાલીસા, વિષ્ણુ સહસ્ત્રનમ, ગજેન્દ્ર મોક્ષનો પાઠ કરવો શ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે. ગ્રહણ શરૂ થાય તે પહેલા ખાવા-પીવામાં તુલસીના પાન ઉમેરો. આમ કરવાથી ગ્રહણની નકારાત્મક ઉર્જા ખાવાની વસ્તુઓ પર અસર કરશે નહીં.

Related Posts