મોરબી બ્રિજ દુર્ઘટના મામલે હાઈકોર્ટે ઓરેવા કંપનીને ફટકાર લગાવી

by ND
#GujaratHighCourt #Orewa #MorbiBridgeVictims #PublicWelfare #LegalMandate

મોરબી બ્રિજ દુર્ઘટના મામલે આજે ગુજરાત હાઈકોર્ટમાં સુઓમોટો અરજી પર સુનાવણી હાથ ધરવામાં આવી હતી. મોરબી કલેક્ટરે હાઈકોર્ટના આદેશથી તૈયાર કરેલા આ અકસ્માતમાં જરૂરિયાતમંદ પીડિતોનો ડેટા સુધારીને ફરીથી કોર્ટ સમક્ષ મુકવામાં આવ્યો હતો. જેની કોર્ટમાં ચર્ચા થઈ હતી. આ માહિતી અનુસાર, કોર્ટે ઓરેવા કંપનીને 74 ઇજાગ્રસ્તો, 3 પીડિતો જેઓ 40 ટકાથી વધુ શારીરિક રીતે અક્ષમ છે, 4 પીડિત જેઓ માનસિક આઘાતમાંથી સ્વસ્થ થયા છે, ઉપરાંત 10 વિધવાઓ અને અકસ્માતના અનાથ માટે શું કરી શકાય તેવો આદેશ આપ્યો હતો. કોર્ટે ઓરેવા કંપનીને પીડિતોને મદદ કરવા જણાવ્યું હતું. જો સીએમડી જેલમાં હશે તો પ્રોડક્શન બંધ નહીં થાય. જો તમે મોરબીમાંથી કમાણી કરી હોય તો તેને અપનાવો. કોર્ટે એક છોકરીને મુંબઈમાં ઘર આપવાનો પણ આદેશ આપ્યો છે.

કોર્ટે ટ્રસ્ટ બનાવવાનું પણ સૂચન કર્યું હતું
કોર્ટે આદેશ આપ્યો કે ઓરેવા કંપની આ પરિવારોના બાળકોના શિક્ષણનો ખર્ચ ઉઠાવે. 18 વર્ષની દીકરીના આગળના શિક્ષણની પણ વ્યવસ્થા કરો. આ સાથે જ કોર્ટે એવા બાળકોને અનાથ ગણવા પણ કહ્યું છે, જેમના પિતાનું નિધન થઈ ગયું છે. કારણ કે, આવી સ્થિતિમાં માતાને આર્થિક લાભ માટે કામ કરવું પડે છે. સંયુક્ત કુટુંબમાં, તેમની આવક અને બચત સતત હોય છે. કોર્ટે ઓરેવાને અનાથ, વિધવાઓ, વૃદ્ધો, પીડિતો વગેરે માટે ટ્રસ્ટ બનાવવાનું પણ સૂચન કર્યું હતું. ઓરેવાએ બાળકોની શાળાની ફી, સહાયના નાણાં, મૂળભૂત જરૂરિયાતો વગેરે માટે કામ કરવું પડે છે. આ પીડિતોમાં એક વિધવા મહિલાનો પણ સમાવેશ થાય છે. તેના બે વર્ષના બાળકના ઉછેરની જવાબદારી તેના પર છે.

કંપનીએ અત્યાર સુધી પીડિતો માટે શું કર્યું છે?
કોર્ટે કંપનીના અધિકારીઓને આ કામ માટે વિશેષ સ્ટોપ બનાવવા જણાવ્યું હતું. જો કે, મોરબી બ્રિજ દુર્ઘટનાના મુખ્ય આરોપી જયસુખ પટેલને આજે સુપ્રીમ કોર્ટે જામીન આપ્યા હોવાની માહિતી કોર્ટ સમક્ષ આવી હતી. જયસુખ પટેલ અત્યાર સુધી જેલમાં હોવાથી નિર્ણય લેવામાં મુશ્કેલી હોવાની દલીલને કોર્ટે ફગાવી દીધી હતી અને કહ્યું હતું કે કંપનીના ડાયરેક્ટર કે જયસુખના પરિવારજનો નિર્ણય લઈ શકે છે. કંપની અનાથ નથી. સીએમડીની ગેરહાજરીને કારણે કંપનીનું ઉત્પાદન બંધ થતું નથી. કોર્ટે ઓરેવા કંપનીને મોરબી કલેક્ટર સાથે બેસીને પીડિતોનો તમામ ડેટા મેળવી તેનું વિશ્લેષણ કરવા જણાવ્યું હતું. કંપનીએ અત્યાર સુધી પીડિતો માટે શું કર્યું છે? તેમજ શું કરવામાં આવશે તેનો જવાબ પણ માંગ્યો હતો. કોર્ટ મિત્ર પણ આમાં કંપની અને સરકારને મદદ કરશે.

ઓરેવાને લોક કલ્યાણ અધિકારી રાખવાનું પણ કહ્યું હતું
કંપની એફિડેવિટ ફાઇલ કરશે જે કોર્ટ દ્વારા ચકાસવામાં આવશે. વિગતો એકબીજા સાથે સંબંધિત હોવી જોઈએ. તેમાં બાળકો માટે શિક્ષણ, વિધવાઓ માટે નોકરી અને માસિક સહાય વગેરેની માહિતી હોવી જોઈએ. જો કોઈ વિધવા સંયુક્ત કુટુંબમાં રહેતી હોય તો પણ તેને આધાર આપવો જોઈએ. કોર્ટ અન્ય પીડિતોને મદદ કરવા માટે પણ તે જ આદેશ આપશે. ઓરેવાએ મોરબીને દત્તક લેવું જોઈએ, તેની કાયાપલટ કરવી જોઈએ. કંપની ત્યાંથી પૈસા કમાય છે. એડવોકેટ જનરલે કહ્યું, ઓરેવા ઘડિયાળ કંપનીમાં 3 હજાર મહિલાઓ કામ કરે છે. કોર્ટે ઓરેવાને લોક કલ્યાણ અધિકારી તરીકે નિયુક્ત કરવા પણ કહ્યું હતું. કોર્ટે આ મુદ્દે વધુ સુનાવણી 3 અઠવાડિયા પછી રાખી છે.

દુર્ઘટનામાં વિધવા બનેલી 10 મહિલાઓ
4 મહિલાઓએ ઓરેવા કંપનીની નોકરી સ્વીકારી છે, 6 મહિલાઓ જુદા જુદા કારણોસર નોકરી કરી શકે તેમ નથી. 06 મહિલાઓ પૈકી 1 મહિલા GSRTCમાં કન્ડક્ટર છે. જ્યારે 5 મહિલાઓને સિલાઈ મશીન કંપની તરફથી અપાયું છે તેમજ આર્થિક સહાય કરવામાં આવે છે.

પીડિત પરિવારમાં 50 વર્ષથી વધુ ઉંમરના 45 લોકો છે. જેમને પોતાના કોઈ સ્વજન ગુમાવ્યા છે. જ્યારે 7 બાળકો અનાથ છે. તેમજ 14 બાળકો એવા છે. જેમને પોતાના માતા અથવા પિતા ગુમાવ્યા છે.

1. મૃતક ઝાલા પ્રવિણસિંહના પરિવારમાં હવે તેમની પાછળ ત્રણ પુત્રીઓ છે. જે ત્રણેય સગીર વયથી પણ નાની ઉંમરની છે. હવે મૃતકની પત્ની અને પરિવાર જે દીકરીઓની દેખભાળ રાખે છે. જેમાં મૃતકની પત્ની ગૃહિણી હોવાથી તેની આવક નથી.

2. મૃતક હુસૈનભાઈના પરિવારમાં પણ અનુક્રમે 14, 15 અને 18 વર્ષના ત્રણ સંતાનો તેમજ તેમની માતા છે. સંતાનોમાં પણ તમામ દીકરીઓ છે. 18 વર્ષની દીકરી પરિવાર ચલાવવા કામ કરે છે. માતા મજૂરી કામ કરે છે. કુટુંબની વાર્ષિક આવક ફક્ત 50 હજાર રૂપિયા છે.

Related Posts