ચોંકાવનારી શોધમાં પ્રાચીન સમયથી માટીમાં મળી આવેલા માઇક્રોપ્લાસ્ટિક્સ

by Bansari Bhavsar

ગ્રાઉન્ડબ્રેકિંગ શોધમાં, પ્રથમ વખત પ્રાચીન માટીના નમૂનાઓમાં માઇક્રોપ્લાસ્ટિક્સ મળી આવ્યા છે. આ શોધ સંભવતઃ આપણે પુરાતત્વીય ખજાનાને કેવી રીતે સાચવીએ છીએ તે ફરીથી આકાર આપી શકે છે.

શોધ

યોર્ક યુનિવર્સિટીના સંશોધકોએ 23 ફૂટ (7.01 મીટર) કરતાં વધુ ઊંડા સ્તરોમાંથી પ્રથમ અથવા બીજી સદી સીઇના માટીના નમૂનાઓમાં માઇક્રોપ્લાસ્ટિક્સ શોધી કાઢ્યું છે. આ શોધ પ્રાચીન પુરાતત્વીય થાપણોની ધારણાને પડકારે છે.

યુનાઇટેડ કિંગડમ સ્થિત યુનિવર્સિટીએ એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, સાયન્સ ઓફ ધ ટોટલ એન્વાયર્નમેન્ટમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં સમકાલીન અને આર્કાઇવ્ડ માટીના નમૂનાઓમાં 16 વિવિધ માઇક્રોપ્લાસ્ટિક પોલિમર પ્રકારો ઓળખવામાં આવ્યા છે.

નાસાએ અદભૂત સ્નેપશોટ શેર કરતાં કેરોન, પ્લુટોની પ્લેનેટરી બેસ્ટી વાયરલ થઈ

માઇક્રોપ્લાસ્ટિક્સ શું છે?

માઇક્રોપ્લાસ્ટિક્સ એ પ્લાસ્ટિકના નાના ટુકડાઓ છે, જે પાંચ મિલીમીટર (0.2 ઇંચ) કરતાં નાના છે, જે રાસાયણિક રીતે અધોગતિ કરીને અથવા ભૌતિક રીતે નાના ટુકડાઓમાં પરિણમીને મોટા પ્લાસ્ટિક તૂટી જાય છે.

સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું કે લગભગ 2020 સુધી બ્યુટી પ્રોડક્ટ્સમાં તેનો ઉપયોગ સામાન્ય રીતે થતો હતો.

જ્યારે માઇક્રોપ્લાસ્ટિક્સની પર્યાવરણીય અને આરોગ્ય અસરો ચિંતામાં વધારો કરે છે, આ અભ્યાસ એ પણ સૂચવે છે કે તેઓ પુરાતત્વશાસ્ત્રમાં પુનઃવિચાર કરવા માટે પ્રોત્સાહિત કરી શકે છે.

નાસાનો શૂબોક્સ-સાઇઝનો ‘બર્સ્ટક્યુબ’ ઉપગ્રહ ટૂંકા ગામા-રે વિસ્ફોટોનો અભ્યાસ કરવા માટે સેટ છે

માઇક્રોપ્લાસ્ટિક્સ: ચિંતાનું કારણ

તાજેતરના વર્ષોમાં, પર્યાવરણમાં માઇક્રોપ્લાસ્ટિક્સ અને માનવ સ્વાસ્થ્ય પર તેની અસર વિશે વ્યાપક ચિંતાઓ છે. સીએનએન મુજબ આ અભ્યાસ સૂચવે છે કે માઇક્રોપ્લાસ્ટિક્સ પુરાતત્વના સમગ્ર ક્ષેત્રમાં ધરમૂળથી પરિવર્તન લાવી શકે છે.

પુરાતત્વીય અવશેષોને પરિસ્થિતિમાં સાચવવા એ ધોરણ છે, પરંતુ માઇક્રોપ્લાસ્ટિક દૂષણ તેમના વૈજ્ઞાનિક મૂલ્ય સાથે સમાધાન કરી શકે છે અને સંરક્ષણ વ્યૂહરચનામાં સંભવિત પરિવર્તન લાવી શકે છે.

યોર્ક યુનિવર્સિટીના પ્રોફેસર જ્હોન સ્કોફિલ્ડે તારણોનું મહત્વ નોંધ્યું અને કહ્યું, “આ એક મહત્વપૂર્ણ ક્ષણ જેવું લાગે છે, જે પુષ્ટિ કરે છે કે આપણે શું અપેક્ષા રાખવી જોઈએ: કે જે અગાઉ પ્રાચીન પુરાતત્વીય થાપણો હોવાનું માનવામાં આવતું હતું, તે તપાસ માટે યોગ્ય છે. , હકીકતમાં પ્લાસ્ટિકથી દૂષિત છે, અને તેમાં 1980 ના દાયકાના અંતમાં નમૂના લેવામાં અને સંગ્રહિત થાપણોનો સમાવેશ થાય છે.”

“અમે મહાસાગરો અને નદીઓમાં પ્લાસ્ટિકથી પરિચિત છીએ. પરંતુ અહીં અમે અમારા ઐતિહાસિક વારસામાં ઝેરી તત્વોને સમાવિષ્ટ જોયે છીએ. આ દૂષણ આ થાપણોના સ્પષ્ટ મૂલ્ય અને તેમના રાષ્ટ્રીય મહત્વ સાથે કેટલી હદે સમાધાન કરે છે, તે અમે શોધવાનો પ્રયાસ કરીશું. આગળ, “તેમણે ઉમેર્યું.

ડેવિડ જેનિંગ્સ, યોર્ક આર્કિયોલોજીના ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ, કાર્બનિક અવશેષો પર માઇક્રોપ્લાસ્ટિક દૂષણના સંભવિત પરિણામો, જેમ કે યોર્કમાં કોપરગેટમાં જોવા મળે છે તે સમજાવ્યું.

“અમારા શ્રેષ્ઠ-સંરક્ષિત અવશેષો-ઉદાહરણ તરીકે, કોપરગેટ (યોર્ક શહેરમાં) – વાઇકિંગ શોધે છે – 1000 વર્ષથી વધુ સમયથી સતત એનારોબિક જળ ભરાયેલા વાતાવરણમાં હતા, જેણે કાર્બનિક સામગ્રીને અવિશ્વસનીય રીતે સારી રીતે સાચવી હતી,” તેમણે કહ્યું.

“માઈક્રોપ્લાસ્ટિક્સની હાજરી જમીનની રસાયણશાસ્ત્રમાં ફેરફાર કરી શકે છે અને કરશે, સંભવિત રૂપે એવા તત્વોનો પરિચય કરાવશે જે કાર્બનિક અવશેષોને ક્ષીણ થવાનું કારણ બનશે. જો એવું હોય તો, પુરાતત્વને પરિસ્થિતિમાં સાચવવું હવે યોગ્ય રહેશે નહીં.”

Related Posts