ખડગે બોલ્યા: “આજના લાઉડ રાજકારણમાં તમારી નેતૃત્વની ઘટ ખૂંચે છે મનમોહન સિંહ!”

by ND
Khadge said: "Today's loud politics miss your leadership Manmohan Singh!"

નવી દિલ્હી: સક્રિય રાજકારણમાંથી નિવૃત્તિના અવસર પર ભૂતપૂર્વ વડા પ્રધાન મનમોહન સિંહને લખેલા પત્રમાં, કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ મલ્લિકાર્જુન ખડગેએ પીઢ નેતાના વર્તનની તુલના સમકાલીન રાજકારણમાં ‘મોટા અવાજો’ સાથે કરી છે.

મનમોહન સિંહ મંગળવારે (2 એપ્રિલ) રાજ્યસભામાંથી નિવૃત્ત થયા. આ પ્રસંગને ચિહ્નિત કરવા માટે, ખર્ગેએ લખ્યું, “રાષ્ટ્ર તમે વડાપ્રધાનના કાર્યાલયમાં લાવેલા શાંત છતાં મજબૂત ગૌરવને ચૂકી જાય છે. સંસદ હવે તમારા ડહાપણ અને અનુભવને ચૂકી જશે. તમારા પ્રતિષ્ઠિત, માપેલા, મૃદુભાષી છતાં રાજકારણી જેવા શબ્દો વર્તમાન રાજકારણની લાક્ષણિકતા ધરાવતા જૂઠાણાથી ભરેલા મોટા અવાજોથી તદ્દન વિપરીત છે.”

“હાલનું રાજકીય વાતાવરણ એવું છે કે અનૈતિકતાને ચતુર નેતૃત્વ સમાન ગણવામાં આવે છે. મને હજુ પણ નોટબંધી પરનું તમારું ભાષણ યાદ છે જેને તમે ‘સંગઠિત લૂંટ અને કાયદેસરની લૂંટ’ તરીકે ઓળખાવી હતી, જે એક ગંભીર વાસ્તવિકતા સાબિત થઈ હતી. તમે બતાવ્યું કે વ્યક્તિગત મેળવ્યા વિના ટીકા કરવી શક્ય છે. દેશ અને જનતા જલ્દી જ વર્તમાન સરકારના જુઠ્ઠાણા જોશે. જેમ સૂર્ય અને ચંદ્ર ક્યારેય છુપાવી શકતા નથી તેમ સત્ય ક્યારેય છુપાવી શકાતું નથી. લોકો ટૂંક સમયમાં તમારા શબ્દોની આયાતનો અહેસાસ કરશે, ”ખડગેએ ઉમેર્યું.

સિંહ અને પૂર્વ વડાપ્રધાન પી.વી. નરસિમ્હા રાવે, આજે ભારત જે આર્થિક વિકાસ અને સ્થિરતાને ઉત્તેજન આપે છે તેને પ્રોત્સાહન આપવા માટે, ખડગેએ ભારતીય જનતા પાર્ટીની સરકાર પર તેમની હેઠળની યુપીએ સરકાર દ્વારા લેવામાં આવેલી “હાઇજેક પહેલ”નો આરોપ મૂક્યો હતો.

તેમણે કહ્યું, “તમારી નીતિઓને કારણે ભારત 27 કરોડ લોકોને, જે વિશ્વમાં સૌથી વધુ ગરીબ લોકોને ગરીબીમાંથી બહાર કાઢવામાં સફળ રહ્યું છે, જ્યારે તમે વડાપ્રધાન હતા. તમારી સરકાર હેઠળ શરૂ કરવામાં આવેલી મનરેગા યોજના કટોકટીના સમયમાં ગ્રામીણ કામદારોને રાહત આપતી રહે છે. વર્તમાન સરકાર દ્વારા જે પણ નાના-મોટા સુધારા કરવામાં આવ્યા છે તેના બીજ તમારી આગેવાની હેઠળની યુપીએ સરકારમાં શરૂ કરાયેલા કાર્યમાં છે. તમારી સરકાર દ્વારા શૂન્ય બેલેન્સ એકાઉન્ટ્સ બનાવીને વ્યક્તિગત લાભાર્થીઓને સીધા લાભો ટ્રાન્સફર કરવાની ખાતરી કરવા માટે શરૂ કરવામાં આવેલ કાર્ય, આધાર દ્વારા લાભાર્થીની અનન્ય ઓળખ તમને ક્રેડિટ આપ્યા વિના અનુગામી સરકાર દ્વારા હાઇજેક કરવામાં આવી હતી.

ખડગેએ જણાવ્યું હતું કે સિંહે બતાવ્યું હતું કે મોટા ઉદ્યોગો, યુવા ઉદ્યોગસાહસિકો, નાના ઉદ્યોગો, પગારદાર વર્ગ અને ગરીબો માટે તે જ સમયે ફાયદાકારક આર્થિક નીતિઓ લાગુ કરવી શક્ય છે.

ખડગેએ લખ્યું, “તમે જ બતાવ્યું કે ગરીબો પણ દેશના વિકાસમાં ભાગ લઈ શકે છે અને ગરીબીમાંથી બહાર આવી શકે છે.”

Related Posts