લોકસભા ચૂંટણીના તબક્કા 1માં ટોચના દસ સૌથી ધનિક ઉમેદવારો: નકુલ નાથ રૂ. 717 કરોડ સાથે ચાર્ટમાં ટોચ પર

by Bansari Bhavsar

લોકસભાની ચૂંટણીને માંડ એક સપ્તાહ બાકી છે અને પક્ષોએ પ્રચાર પ્રચાર તેજ કરી દીધો છે. ભારતીય ચૂંટણી પંચ દ્વારા નિર્ધારિત નિયમો અનુસાર નેતાઓએ તેમની સંપત્તિ જાહેર કરી છે.

એસોસિએશન ઑફ ડેમોક્રેટિક રિફોર્મ્સ (એડીઆર) દ્વારા હાથ ધરવામાં આવેલા વિશ્લેષણ મુજબ, મધ્યપ્રદેશના ભૂતપૂર્વ મુખ્ય પ્રધાન કમલનાથના પુત્ર કોંગ્રેસના સાંસદ નકુલ નાથ, લોકસભા ચૂંટણીના પ્રથમ તબક્કામાં સૌથી ધનાઢ્ય ઉમેદવાર તરીકે ઉભરી આવ્યા હતા, તેમની કુલ સંપત્તિ રૂ. 717 કરોડ છે.

કોંગ્રેસ પક્ષ દ્વારા તેમની છિંદવાડા લોકસભા બેઠકનો બચાવ કરવા માટે નામાંકિત નકુલ નાથ, સૌથી ધનાઢ્ય ઉમેદવારોની યાદીમાં ટોચ પર છે, ત્યારબાદ તમિલનાડુના ઈરોડમાંથી AIADMKના અશોક કુમાર છે, જેમણે રૂ. 662 કરોડની સંપત્તિ જાહેર કરી છે. દરમિયાન, શિવગંગાથી ભાજપના ઉમેદવાર દેવનાથન યાદવ ટી 304 કરોડની સંપત્તિ ધરાવે છે.

મધ્ય પ્રદેશમાં કોંગ્રેસ પક્ષનો ગઢ ગણાતો છિંદવાડા 1952થી તેના નિયંત્રણમાં રહ્યો છે, જેમાં 1997માં ભાજપ દ્વારા માત્ર એક સંક્ષિપ્ત કાર્યકાળનું પ્રતિનિધિત્વ કરવામાં આવ્યું હતું. આ બેઠક કોંગ્રેસના દિગ્ગજ નેતા કમલનાથના નેતૃત્વમાં મહત્વની બની હતી, જેમણે તેને બે દાયકાથી વધુ સમય સુધી સંભાળી હતી. 1998 થી 2019 સુધી. 2019 માં, નાથના પુત્ર નકુલે મધ્યપ્રદેશમાં પ્રવર્તમાન મોદી લહેર છતાં ભવ્ય જૂના પક્ષ માટે વિજય મેળવ્યો.

દરમિયાન, ટિહરી ગઢવાલથી ચૂંટણી લડી રહેલા ભાજપના માલા રાજ્ય લક્ષ્મી શાહ પાસે રૂ. 206 કરોડની સંપત્તિ છે, જે તેમને ટોચના ધનિક ઉમેદવારોમાં સ્થાન આપે છે. 159 કરોડની સંપત્તિ જાહેર કરીને BSPના માજિદ અલી નજીકથી છે.

એસોસિએશન ઓફ ડેમોક્રેટિક રિફોર્મ્સ (ADR) દ્વારા કરવામાં આવેલ વિશ્લેષણ ચૂંટણીના પ્રથમ તબક્કામાં બેઠકો માટે ઉમેદવારો વચ્ચે નોંધપાત્ર સંપત્તિની અસમાનતા દર્શાવે છે. આ તબક્કામાં અંદાજે 28 ટકા ઉમેદવારોને “કરોડપતિ” તરીકે વર્ગીકૃત કરવામાં આવ્યા છે, જેમાં પ્રત્યેકની સંપત્તિ 1 કરોડ રૂપિયાથી વધુ છે. ADR તારણો મુજબ, પક્ષના જોડાણોમાં નોંધનીય વિવિધતાઓ સાથે, ઉમેદવાર દીઠ સરેરાશ સંપત્તિ રૂ. 4.51 કરોડ છે.

વિશ્લેષણ આગળ જણાવે છે કે મુખ્ય પક્ષોમાં રૂ. 1 કરોડથી વધુની સંપત્તિ ધરાવતા ઉમેદવારો પ્રચલિત છે. જેમાં આરજેડીના ચારેય ઉમેદવારો, એઆઈએડીએમકેના 36માંથી 35 ઉમેદવારો, ડીએમકેના 22માંથી 21 ઉમેદવારો, ભાજપના 77માંથી 69 ઉમેદવારો, કોંગ્રેસના 56માંથી 49 ઉમેદવારો, પાંચમાંથી ચાર ઉમેદવારોનો સમાવેશ થાય છે. TMC ના, અને BSP ના 86 માંથી 18 ઉમેદવારો.

વિવિધ રાજકીય પક્ષોના ઉમેદવારોએ ચૂંટણી પ્રક્રિયાના ભાગરૂપે સંપત્તિ અને કોઈપણ ગુનાહિત પૃષ્ઠભૂમિ સહિતની અંગત વિગતો જાહેર કરી છે.

આગામી લોકસભા ચૂંટણી સાત તબક્કામાં યોજાશે, જેમાં પ્રારંભિક તબક્કો 19 એપ્રિલથી શરૂ થશે. પરિણામ 4 જૂને જાહેર કરવામાં આવશે.

Related Posts